ถอดรหัสจานเด็ด....."ข้าวมันไก่" แบบง่ายฝุดๆ

ช่วงนี้หนอนฯทำอาหารกินเองเป็นหลักเลยค่ะ หรือถ้าซื้อก็ต้องเอามาอุ่นร้อนแบบตั้งเตาให้เดือด

นั่นก็เพราะจังหวัดเล็กจิ๋วที่มีแค่สามอำเภอที่หนอนฯพักในปัจจุบัน มีรายงานผู้ติดเชื้อวันละสิบกว่าคนมาพักนึงแล้วค่ะ

ทีนี้อาหารจานโปรดอย่างข้าวมันไก่น่ะ  อยากกินมากแต่ถ้าซื้อมาอุ่นมันก็ไม่ถูกใจ  เลยต้องลงมือทำเอง

ความจริงหนอนฯทำเป็นนะคะ ถ้าอยู่หลายคนหนอนฯคงลงมือทำน้ำจิ้มเอง แต่นี่อยู่คนเดียว และเป็นคนกินน้ำจิ้มนิดเดียว เลยใช้ตัวช่วยด้วยการซื้อน้ำจิ้มและซอสขิง เป็นชุดทำข้าวมันไก่สำเร็จรูปมาใช้ค่ะ 

มาค่ะ  ลงมือแบบง่ายฝุดๆ

หุงข้าวผสมซอสขิงสำเร็จรูป จับแครอทหั่นเต๋าที่มีติดตู้เย็นผสมลงไปเพื่อความสดใส แถมสามเกลอเพิ่มนิดนึง  เรื่องข้าวมันไก่หนอนฯไม่เน้นน้ำจิ้มค่ะ แต่เน้นข้าวที่ต้องหอมมมมมม

น่องไก่และตับไก่  หนอนฯล้างอย่างดีและจับลวกในน้ำเดือดก่อนหนึ่งรอบ  แล้วจึงน้ำไปต้มในน้ำซุปโดยใช้ไฟอ่อน หมั่นตักฟองและน้ำมันที่ลอยหน้าออก น้ำแกงจะได้สวยๆน่ากินค่ะ

เมื่อน่องไก่และตับสุกก็ตักขึ้น แล้วเอาหัวไชเท้าและแครอทต้มซุปที่มีติดตู้เย็นเสมอใส่ลงหม้อซุป ต้มเดือดจึงปิดเตา

ข้าวสุกได้ที่ กลิ่นหอมถูกใจ ตักใส่จานค่ะ
สับไก่และตับ จัดลงจาน
จัดน้ำจิ้มลงถ้วย
ตักน้ำแกงหัวไชเท้าลงถ้วย
เด็ดผักชีแต่งหน้า

มาค่ะ  หนอนฯเสิร์ฟให้คนละจาน ทำเองดีตรงที่สะอาดปลอดภัย สีสันสวยน่ารักน่าชิม

น้ำจิ้มสำเร็จรูปรสชาติใช้ได้ค่ะ หนอนฯกินน้ำจิ้มนิดเดียว ข้าวอร่อยหอมมาก มีรสเผ็ดร้อนพริกไทยนิดๆกำลังดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่