Notebook มีปัญหาดับเองสายไม่หลวม ใส่แบตแต่เปิดไม่ได้

สวัสดีครับ Notebook มีปัญหาครับ ใช้เป็นตัว Acer E1-471G ครับ Windows 10 (ซื้อตั้งแต่ 2013 ใช้มาถึง 2021)
เรื่องมีอยู่ว่า  พอดีกำลัง Update Windows ได้ที่ประมาณ 5% ครับ แล้วอยู่ดีๆก็ดับไปดื้อๆเลยครับ
พอดับรอบแรกสุด เปิดเครื่องมายังใช้งานได้ปกติครับ ประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วก็ดับเหมือนเดิมครับ
ลองเช็คสายเสียบ ก็ไม่ได้หลวมหรือจะหลุดครับ พอใส่แบตไว้แล้วเสียบสายก็ยังดับครับ (ใส่แบตอย่างเดียวไม่เสียบสายจะเปิดไม่ได้ครับ)
คือ เปิดแล้ว ดับ ดับ ดับ บางทียังไม่ทันเข้าหน้า BIOS ก็ดับครับ บางทีเปิดได้ไปถึงหน้าใส่รหัสผ่าน Windows ยังไม่ทันกดรหัสก็ดับเองเลยครับ
แล้วบางทีจะ Repair PC แล้วก็ ERROR ครับ ขึ้นว่า
          " Automatic Repair "
Automatic Repair couldn't repair your PC
Press 'Advanced options' to try other option to repair your PC or "Shut Down" to turn off your PC.
Log file : C:\WINDOWS\system32\Logfiles\Srt\SrtTrail.txt
                                                                                                |Shut Down|   |Advanced Option|
เข้ามาหน้านี้ยังไม่ทันกดเลือกอะไรก็ดับครับ วนลูปกลับไปดับอย่างนี้เรื่อยๆเลยครับ ยังเปิดไม่ถึงหน้าใส่รหัสผ่านก็ดับตลอดเลยครับ
พอจะมีทางแก้ไขเองก่อนมั้ยครับ หรืออาการนี้ต้องส่งช่างอย่างเดียวครับ ขอความกรุณาช่วยด้วยครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับทุกๆท่าน _/\_
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่