[CR] พาลูกเที่ยวทะเล ลอดถ้ำ ดูหอย ปลิงทะเลl เขาแหลมฉบัง ศรีราชา ชลบุรี l Unseen in Chonburi Thailand,2021

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพันทิพย์วันนี้เรามีสถานที่ Unseen มาฝากกันค่ะ เราจะพาไปดูจุดชมวิว เขาแหลมฉบัง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 

เรื่องมีอยู่ว่า มี FC  ของเด็กๆ อยากให้ไปรีวิว สถานที่แห่งหนึ่ง ที่ไม่สามารถไปได้ง่ายๆ โดยจะต้องดูตารางน้ำขึ้น-น้ำลงกันให้ดี และเตรียมตัวเดินทางล่วงหน้าเป็นอาทิตย์

จุดชมวิว เขาแหลมฉบัง คือ แผ่นดินหรือภูเขาที่ยื่นลํ้าออกไปในทะเล ตั้งอยู่ในพื้นที่เทศบาลนครแหลมฉบัง ตั้งอยู่บริเวณท่าเรือแหลมฉบัง 
ใกล้ๆกับวัดแหลมฉบัง
.  
การเดินทางมาที่จุดชมวิวแห่งนี้นะคะเราออกจากตัวเมืองศรีราชา  วิ่งบนถนนเลียบมอเตอร์เวย์  มุ่งหน้าไปพัทยา ไปตามป้ายบอกทางแหลมฉบัง ชุมชนหมู่บ้านแหลมฉบัง เมื่อเข้าสู่ชุมชนหมู่บ้านแหลมฉบัง จะสังเกตได้ว่า จะมีร้านขายของฝาก อาหารทะเล ริม 2 ข้างทาง  
ตรงไปตลอดเส้นทาง จนเจอป้ายสุดทางรัก ทางด้านขวามือ นั่นละค่ะ ใกล้ถึงแล้ว

เข้ามาบริเวณด้านในจะเห็นเป็น ลานโล่งๆ สามารถจอดรถได้บริเวณนี้เลยค่ะ แล้วเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม เพื่อจะไปปีนเขากันค่ะ

เดินเข้ามาด้านในจะมีทางเดินลงไปด้านล่าง ค่อยๆปีนลงไปดูข้างล่างกัน เด็กๆก็ตื่นเต้นกันมากเลยค่ะ

ต้องบอกก่อนว่า  พวกเราเคยมาแล้ว ครั้งนึงค่ะ ตอนนั้น มาแบบไม่รู้อะไรเลย ด้วยความที่อยากไปให้ถึงถ้ำสุดทางรัก
แล้วตอนนั้นน่าจะเป็นช่วงน้ำทะเลขึ้นด้วยค่ะ

เราก็ตัดสินใจเดินลุยน้ำกันไป พอดีไปเจอพี่ๆชาวบ้านที่เขามาตกหมึก ตกปลากัน เขาบอกว่า เราไม่น่าจะไปได้นะ เพราะน้ำมันขึ้นสูงและเราก็มีเด็กๆมาด้วย น่าจะไม่สะดวก  ซึ่งระดับน้ำตอนนั้นมันก็เกือบถึงเอวเราแล้วค่ะ  เราก็เลยถอดใจ เดินลุยน้ำกลับมากัน อย่างน้อยเราก็ได้ลอง และได้พาลูกมาเล่นน้ำทะเล 

ดูสิคะ ระดับน้ำตอนขึ้นและลง ต่างกันขนาดไหน 

ลักษณะทางเดินก็จะเป็นหินขรุขระตลอดเส้นทาง  บางช่วงก็จะมีหอยที่ตายแล้วเกาะอยู่ด้วยค่ะ เด็กๆตื่นเต้นมากเลยล่ะค่ะ
ตรงที่ลูกศรชี้นั่นแหละค่ะ เป้าหมายแรก ของเรา

สิ่งมีชีวิตที่เด็กๆได้พบเจอในทริปนี้ นอกจากปลาและปูก็คือ..... ซากแมงกระพรุนที่มาเกยตื่นบนหาด  และปลิงทะเลที่หลบแดดอยู่ใต้ซอกหินนั่นเองค่ะ

เราได้ทำการเปรียบเทียบระดับน้ำทะเลให้ดูนะคะว่า ตอนที่น้ำขึ้น กับน้ำลง ระดับน้ำต่างกันเยอะมั้ย ทำไมเราถึงควรมาตอนน้ำลด
ดูสิคะ เวลาน้ำขึ้นเนี่ยมิดหัวเราเลยนะคะ 

เดี๋ยวเราเข้าไปดูด้านในถ้ำกันค่ะ ว่าจะสมคำร่ำรือมั้ย  

ค่อยๆปีนขึ้นไปด้านบนนะคะ

ภายในถ้ำนะคะ จะมีลมพัดผ่านเย็นสบายมากเลยค่ะ เรียกได้ว่าเป็นช่องลมกลางแดดเปรี๊ยงๆเลยนะคะ
เด็กๆยังไม่หยุดเพียงเท่านี้นะคะ ไหนๆมาแล้ว เราต้องไปให้สุดค่ะ ไปค่ะ ไปต่อ
บริเวณด้านนอกของปลายถ้ำนะคะ จะเดินต่อไปที่ถ้ำไดโนเสาร์ได้ค่ะ

สวยงามมั้ยคะ

และแล้วเราก็มาถึง ถ้ำไดโนเสาร์ค่ะ แต่ถ้ำด้านในเล็กมากนะคะ เด็กๆทำได้เพียงถ่ายรูปเป็นที่ระลึกเท่านั้นค่ะ 
ตรงนี้เราก็ได้เจอกับชายหาดด้วยค่ะ 

หลังจากเก็บภาพความประทับใจแล้ว จากนั้นเราก็ค่อยเดินทางกลับกันค่ะ ขณะที่เดินกลับนะคะ เป็นเวลาประมาณ เที่ยงครึ่งแล้วค่ะ แดดแรงมาก
พี่โนอาห์ถึงขึ้นจะเป็นลมกันเลยทีเดียว
ระหว่างทางกลับเราก็เจอพี่ๆชาวบ้านมาเก็บหอย จับปูกันด้วยค่ะ

ต้องขอบคุณ FC ของเพจ Noah and Nino ด้วยนะคะ ที่นำเสนอสถานที่และช่วยหาข้อมูล น้ำขึ้น น้ำลง ส่งมาให้เรา
ทำให้เราได้ทริปดีๆและเด็กๆได้ประสบการณ์ตรงนอกห้องเรียนด้วยค่ะ

และนี่ก็คือ Unseen in Leamchabang ค่ะ  แล้วพบกันใหม่ทริปหน้านะคะ  บ๊ายยยบาย

ปล. ศึกษาตารางน้ำขึ้น -น้ำลงได้ที่ https://web.facebook.com/media/set/?set=oa.401944710902622&type=3

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ชื่อสินค้า:   พาลูกเที่ยวทะเล ลอดถ้ำ ดูหอย ปลิงทะเลl เขาแหลมฉบัง ศรีราชา ชลบุรี l Unseen in Chonburi Thailand,2021
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่