น้องอยากเรียนทันตะ ต้องเตรียมความพร้อมยังไงบ้าง

ก่อนอื่นเลย คือ น้องเราเรียนวิทย์คณิต แต่ไม่ได้เรียนห้องพิเศษและไม่ได้เรียนโรงเรียนในจังหวัด(ม.4)
อยากได้คำแนะนำว่า
1. ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง 
2. หนังสือแนะนำ 
3. กิจกรรมหรือค่ายที่ต้องเข้าร่วม หรือควรจะเข้าร่วม
4. วิชาที่ควรเน้นหลักๆ
5. เรียนที่ไหนดี (น้องเรามีในใจแล้ว แต่อยากจะได้ความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ)
ทั้งหมดนี้เราก็ได้ศึกษามาบ้างแล้ว แต่อยากได้อะไรมากกว่าที่ศึกษามาเผื่อมันจะได้เยอะกว่าที่รู้
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความคิดเห็น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่