สามีอายุ 30 แล้ว แต่แม่สามีทำให้ทุกอย่างเหมือนเด็กยังไม่โต จะพูดยังไงให้แม่สามีเลิกทำแบบนี้ซักทีคะ?

คำถามตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ

พบเจอปัญหานี้มาตลอดหลังจากแต่งงานย้ายเข้ามา อยู่บ้านสามีได้ 3 ปี
จริงๆสามีเป็นคนที่มีความเป็นผู้นำ เมื่ออยู่ข้างนอก กับเพื่อนหรือกับคนที่ทำงานด้วยกัน
แต่พอเข้าบ้านมา สามีจะเหมือนกลายเป็นเด็กที่ไม่ทำอะไรเลย เพราะแม่สามีทำให้และดูแลให้ทุกอย่าง
เช่น กวาดบ้าน ถูบ้าน ซักผ้า ตากผ้า อาหารการกิน ช่วยแพ็คของ ช่วยขายของแทบจะ100%
ไม่เก็บข้าวของ วางของทิ้งๆขว้างๆ (ไม่เคยขอให้แม่ช่วย)

แต่มีบางครั้งนะคะที่เขาก็เก็บ ทำบ้าง แต่น้อยมาก 
เคยบอกสามีเหมือนกันค่ะว่า ให้เขาทำอะไรเองบ้าง

สามีตอบว่า ไม่ต้องทำหรอก เดี๋ยวแม่ก็ทำ เขาเลี้ยงมาแบบนี้ สามีรู้ตัวค่ะว่ามันติดเป็นนิสัยไปแล้ว
จนพักหลังๆมา สามีเข้าไปคุยกับแม่สามี บอกว่า "หนูไม่ได้เป็นง่อยนะ โตแล้วปล่อยให้หนูได้ทำอะไรเองบ้าง ไม่ต้องช่วย"

สรุป... เหมือนเดิมค่ะ แม่เขายังคงทำทุกอย่างเหมือนเดิม 

จะยกตัวอย่างให้ฟังนะคะ
สามีทำกับข้าว ... แม่เขาก็จะเข้ามาแทรกยืนคุม และแย่งตะหลิวละบอกไปนั่งไปฉันทำเองดีกว่า
สามีล้างจาน ... แม่ก็จะเข้ามาแย่งไม่ต้องล้างเดี๋ยวไม่สะอาด เดี๋ยวล้างเอง

ประมานนี้อ่ะค่ะ 

เดือนหน้าเรากำลังจะคลอดลูกแล้วค่ะ แม่เขาจะช่วยเลี้ยงยอมทิ้งภาระทุกอย่าง เพื่อจะเข้ามาช่วย
แต่เราไม่อยากให้เข้าช่วย อยากจะเลี้ยงเอง ไม่ไหวเดี๋ยวบอก ในความคิดเขาทำเหมือนสามีคงไม่มีความสามารถในการเลี้ยงลูก
ทั้งๆที่เรายังไม่ได้ลองกันเลย (ส่วนเราเลี้ยงเด็กเป็นค่ะ เคยเลี้ยงเด็กอ่อนมาก่อน)

ในเมื่อสามีพูดแล้ว แม่เขายังเหมือนเดิม
เราจะอยากลองพูดเองตรงๆ อยากจะทราบว่า เราพูดดีมั้ยคะ? สะกิดใจแม่เขาหน่อย

ประโยคที่เราอยากพูดคือ "แม่ควรจะแนะนำเฉยๆ ไม่ต้องทำไม่ต้องช่วยไปซะทุกอย่าง การที่ทำแบบนี้ทำให้สามีไม่รู้จักโต เพราะแม่เหมือนเบาะรองนุ่มๆที่ สามีล้มก็ไม่รู้จักเจ็บจักจำ เพราะแม่คอยหนุนตลอด... อย่าทำให้หนูรู้สึกว่าหนูเลือกพ่อของลูกผิดคนเลยค่ะ"

แรงไปมั้ยคะ5555 แต่อยากสะกิดใจแก อยากให้สามีทำอะไรเองบ้างคิดเองเป็นบ้างเวลาอยู่บ้าน เหนื่อยใจค่ะเวลาเจอแบบนี้

ขนาดนอนแม่สามียังมานอนห้องนอนเดียวกันเลยค่ะ แต่เราสองคนนอนเตียงนะคะ แม่นอนพื้น มีห้องว่าง แต่แกไม่ยอมไปนอนห้องนั้น
บอกให้สามีให้แม่ไปนอนห้องสบายๆ เขาบอกไม่กล้าพูด เดี๋ยวหาว่าไล่ น้อยอกน้อยใจอีก เห้อ

เหตุผลหลักๆคือ เราต้องการให้สามีเรารู้จักหน้าที่รับผิดชอบ และตัดสินใจด้วยตัวเองได้ เพราะหน้าที่งานบ้านเล็กๆน้อยๆ เก็บของง่ายๆ สามียังละเลย
เนื่องจากแม่สามีจัดการให้จนเคยตัว ส่วนเราเห็นเราจะไม่เก็บให้ เพราะเราต้องการให้สามีรู้แบะเห็นเองว่าเขาควรจัดการไม่ใช่ให้คนอื่นคอยเก็บ แต่สุดท้ายแม่สามีก็จัดการให้ทุกที แบบนี้จะสอนลูกยังไง ไม่ต้องเก็บหรอกเดี๋ยวแม่เก็บให้ หรอคะ เห้อ สักวันแม่เขาคงไม่อยู่มาช่วยแบบนี้ สุดท้ายคนเหนื่อยคือเราค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 14
ช็อคคคคค ตรงที่แม่ยังมานอนห้องเดียวกันกับคุณสองคน
อันนี้เราว่ามันผิดปกติมากๆเลย

นึกถึงตอนมีลูกนี่ปวดหัวเลย
คือถ้า จขกท.ไม่ใช่คนที่อดทนและละมุนละม่อมมากๆเราว่าไม่ไหว
คน 2 คน ช่วยกันเลี้ยงเด็ก ถ้าต่างแนวกันมากๆมีโอกาสแตกหักสูง
(เอาง่ายๆ ย่าเดินตามป้อนข้าวแน่นอนแบบนี้)
ความคิดเห็นที่ 2
ถามว่าแรงไปมั้ย ตอบเลยว่าแรงไปมากครับ
เรื่องนี้แก้ที่แม่สามีไม่ได้ครับ ต้องให้สามีแก้ที่ตัวเอง

แม้ จขกท จะบอกว่าแม่สามีไม่ให้สามีทำอะไรเองเลย เช่น ทำกับข้าวก็เข้ามาแย่ง ล้างจานก็เข้ามาแย่ง แต่ถ้าสามีตั้งใจว่าจะทำเอง เค้าก็ยืนกรานกับแม่ตัวเองได้ครับว่าตั้งใจจะทำเอง แม่ไม่ต้องช่วย แต่ผมเข้าใจว่าเค้าเลือกที่จะไม่ทำต่างหาก พอแม่เข้ามาช่วยก็ปล่อยให้แม่ทำไป จะด้วยความคุ้นชินหรือความรักสบายหรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าตัวสามีไม่เริ่มเปลี่ยนที่ตัวเองก่อน ก็คาดหวังให้แม่สามีเปลี่ยนไม่ได้ครับ ถ้าแม่สามีเห็นว่าบางเรื่องเค้าปล่อยได้ อีกหน่อยเค้าก็จะปล่อยครับ

และถ้ามองอีกมุม ลูกสะใภ้บางคนที่แต่งเข้าบ้านผู้ชายต้องเจอกับปัญหาแม่สามีคาดหวังให้ทำงานบ้านทุกอย่าง รับภาระในบ้านทุกอย่าง ถึงกับอยู่ไม่ได้รับไม่ไหวก็มี แต่สำหรับ จขกท นอกจากแม่สามีจะดูแลสามีซึ่งเป็นลูกชายแท้ๆของเค้าเอง เค้ายังดูแล จขกท ที่เป็นลูกสะใภ้อีกด้วย ต้องบอกว่าเป็นแม่สามีที่ใจกว้างมากนะครับ

ส่วนเรื่องที่มานอนห้องเดียวกัน อันนี้ no comment แฮะ เค้าเหงามากเหรอครับ พ่อสามียังอยู่มั้ยครับ
ความคิดเห็นที่ 3
เราว่าประโยคที่คุณจะพูด แรงไปค่ะ

แม่ลูกเค้าเป็นแบบนี้กันมาแต่ไหนแต่ไร
แม่ชอบให้บริการ ลูกชอบถูกแม่บริการ เข้าขากันดี

จู่ ๆ คุณเป็นคนมาทีหลัง จะไปสอนเขาว่าที่เค้าเลี้ยงลูกมาน่ะผิด
ทำให้ลูกเสียคน แรงค่ะคุณ เหมือนโดนเด็กตบหน้า 555

คุณป้องกันแม่สามีได้แค่ในส่วนของลูกคุณ
โดยการยืนกรานว่าคุณก็เลี้ยงเด็กเป็น ศึกษามาเยอะ
บอกเค้าว่าหนูเห่อมากเลยค่ะ อยากเลี้ยงเอง

แต่กันขนาดนี้แล้ว ถ้าเค้ายังจะแย่งช่วยเลี้ยง
คุณจะไปห้ามเขา 100% ก็ไม่ได้นะคะ เพราะอยู่บ้านเดียวกัน
แต่แสดงจุดยืนให้เค้าทราบก็พอ ว่าช่วยได้ แต่ต้องใช้วิธีเลี้ยงของคุณ
อย่าเลี้ยงหลายตำรา เด็กจะงง

ถ้าเค้ายุ่งมาก ๆ ก็ส่งลูกชายเค้าไปอ้อนแม่ แม่สามีจะได้ไปยุ่งกับลูกตัวเองแทน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่