รู้สึกเห็นใจเพื่อนที่เพิ่งเรียนจบมากค่ะ

คือเพื่อนเราเพิ่งเรียนจบเพราะว่าดร็อปเรียนไปค่ะ แล้วดันมาเรียนจบตอนที่โควิดระบาดพอดี การหางานเลยค่อนข้างลำบาก ทีนี้เพื่อนเราไปสมัครงานที่บริษัทแห่งหนึ่งที่เจอในเว็บหางาน บริษัทนั้นเขียนว่า ยินดีรับนักศึกษาจบใหม่ เพื่อนเราก็สมัครไปเลยค่ะ บริษัทนั้นก็เรียกเพื่อนเราไปสัมภาษณ์ เหมือนคนสัมภาษณ์เพิ่งจะมาอ่านประวัติเพื่อนเรา เขาก็บอก ไม่มีประสบการณ์นี่ เพื่อนเราเลยบอกว่า อ่อเพิ่งเรียนจบค่ะ เขาก็บอกว่า โทษนะคะน้อง แต่ที่นี่รับคนมีประสบการณ์เท่านั้น คือเราฟังเพื่อนไปเราก็งงในใจ ว่ายินดีรับนักศึกษาจบใหม่ แต่ต้องมีประสบการณ์ คือต้องเคยเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยหรืออะไร สสงสารเพื่อนนมากค่ะ แต่งตัว เตรียมเอกสารไปอย่างดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่