ผ่อนบ้านไปเรื่อยๆจนครบ 30 ปี รู้หรือไม่เสียดอกเบี้ยกันไปกี่บาท ?

ผ่อนบ้านไปเรื่อยๆจนครบ 30 ปี   รู้หรือไม่เสียดอกเบี้ยกันไปกี่บาท ?
  วิธีคำนวณเงินผ่อน 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วันนี้ผมลองคำนวณตัวเลขออกมาให้ทุกๆคนดูกันครับว่าถ้าเกิดว่าเราผ่อนบ้านไปเรื่อยๆจนครบอายุสัญญา 30 ปีเต็ม ผ่อนแบบไม่ทำอะไรเลยไม่รีไฟแนนซ์ ไม่โปะเพิ่มเลย เราจะต้องเสียดอกเบี้ยทั้งหมดอายุสัญญาเท่าไหร่
  กู้บ้าน 1 ล้าน ผ่อน 30 ปีเสียดอกเบี้ยรวม 1.15 ล้าน
  กู้บ้าน 2 ล้าน ผ่อน 30 ปีเสียดอกเบี้ยรวม 2.3 ล้าน
  กู้บ้าน 3 ล้าน ผ่อน 30 ปีเสียดอกเบี้ยรวม 3.4 ล้าน
  กู้บ้าน 4 ล้าน ผ่อน 30 ปีเสียดอกเบี้ยรวม 4.6 ล้าน
  กู้บ้าน 5 ล้าน ผ่อน 30 ปีเสียดอกเบี้ยรวม 5.7 ล้าน
เห็นตัวเลขแล้วตกใจไหมครับว่า ตัวเลขดอกเบี้ยรวมที่เราต้องจ่ายตลอดทั้งสัญญาเนี่ย เยอะกว่าเงินต้นที่เราไปกู้มาอีกนะครับ นี่ต่อให้เราผ่อนแบบตรงเวลา ไม่มีการค้าชำระดอกเบี้ยยังขนาดนี้เลย

เหมือนกับที่เคยได้ยินเลยใช่ไหมครับว่าผ่อนบ้านหลังนึงครบ 30 ปี ซื้อบ้านเพิ่มได้อีกหลัง
เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่น่าเศร้ามากๆที่เพื่อนๆหลายคนยังไม่รู้กันนะคับ ดังนั้นจึงสำคัญมากๆเลยนะครับที่พวกเราทุกคนจะต้องรู้จักวิธีที่จะ
 "ประหยัดดอกเบี้ย" ให้เราจ่ายดอกเบี้ยน้อยลงครับ

วิธีนั้นผมแนะนำแค่ 2 ข้อหลักๆครับคือ
1.โปะชำระเพิ่มทุกเดือน
2. รีไฟแนนซ์ / ขอลดดอกเบี้ยทุกๆ 3 ปี

สองวิธีนี้ครับเป็นวิธีที่สำคัญมากๆที่จะช่วยให้เราประหยัดดอกเบี้ยตลอดอายุสัญญาได้เป็นหลักล้านบาท และยังช่วยทำให้ยอดหนี้หมดเร็วขึ้นเป็น 10 ปีเลยนะครับ
 เทคนิคผ่อนบ้านให้หมดเร็วทำยังไง? 
รีไฟแนนซ์บ้านคืออะไร ทำไมผ่อนบ้านครบ 3 ปีต้อง Refinance
 รีไฟแนนซ์บ้าน vs รีเทนชั่น เลือกอะไรดี 

ถ้าใครยังไม่ค่อยเข้าใจลองเข้าไปศึกษา 3 คลิปด้านบนนี้ได่เลยนะครับ

สรุป
ที่ผมเขียนมาทั้งหมดไม่ได้พยายามจะบอกว่า ห้ามไปกู้ธนาคาร หรือ ธนาคารเอาเปรียบเรานะครับ คือผมก็เข้าใจว่านี่เป็นธุรกิจองเขา และเราก็จำเป็นต้องกู้ครับเพราะไม่งั้นกว่าเราจะหาเงินมาซื้อบ้านสักหลังได้อาจจะต้องใช้เวลานานมากๆเลย
ดังนั้นมันสำคัญที่ว่า เราในฐานนะลูกหนี้จะต้องรู้จัก จะต้องข้าใจวิธีการคิดคำนวนดอกเบี้ย และรู้จักที่จะวางแผนเพื่อประหยัดดอกเบี้ยให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่