งาน System Analysis

รบกวนสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ในการทำงานด้าน SA (System Analysis) ในด้าน IT ว่าการที่จะทำตำแหน่งนี้เราจะต้องมีความรู้ ความสามารถทางด้านไหนบ้าง คือเราเคยเรียนทางด้านนี้มาบ้างแต่เราไม่ได้เก่ง พอจบมาจึงเริ่มต้นชีวิตการทำงานด้านอื่น พอเวลาผ่านมานานแล้วตอนนี้เราอยากลองทำงานให้ตรงกับสายที่เรียนจบมา แต่ความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดก็เริ่มจะเลือนลางหายไปบ้างแล้ว เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกคนดังนี้
1.ถ้าเราอยากจะลองทำด้านนี้เราจะยังพอทำได้ไหม สายไปไหม
2.ถ้าไปทำงานจะมีคนสอนงานไหมว่าต้องเริ่มจากอะไร ยังไง ไปไหน
3.ต้องมีความรู้ ความสามารถอะไรบ้างในการทำงานด้านนี้
4.ความรู้ ความสามารถที่มี ต้องเก่งมากไหม ถ้าไม่เก่งเลยพอเรียนรู้ด้วยตัวเองได้ไหม หรือไม่เลย
5.ภาษาอังกฤษจำเป็นที่จะต้องเก่งไหม
6.อื่นๆ ที่อยากแนะนำเพิ่มเติมได้เลยค่ะ
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่มาให้คำแนะนำเรานะคะ🙏🏻😄
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่