สอบหมอ

พอดีมีคำถามครับ ช่วยตอบตามนี้หน่อย

1. อยากทราบว่าถ้าเราอายุเยอะแล้ว ซัก 35-40 ปี อยากกลับไปสอบหมอ สามารถสอบตรงกับโครงการแบบไหนได้บ้างครับ

2. เฉพาะทางถ้าเป็นด้านศัลยกรรมความงาม ต้องเรียนอีกกี่ปี และอายุรกรรมโรคตับและทางเดินอาหารเรียนกี่ปีครับ

3. งบประมาณต่อเฉพาะทางใช้กี่ล้านครับขอตัวเลขมาเลยที่ไม่ใช่คำว่า เยอะหลายล้าน

4. ถ้าเราใช้เงินตัวเองคือไม่ต้องจับฉลากไปลงตาม รพ. ที่กำหนดใช่มั้ย ถ้าเราเลือกเข้าเอกชนคือไปสมัครได้เลยรึป่าวครับ

5. แพทย์ปี 1 ยังต้องเรียนเกี่ยวกับคณิตและฟิสิกส์ในเนื้อหาแบบเดียวกับ ม.ปลายหรือยากกว่านั้นครับ?

6. ไม่ได้จบวิทย์ คณิต แต่ถ้าเราเรียนเป็นแบบทางไกลสายวิทย์ คณิต ตอนนี้ และใช้เวลา 3 ปี จบ แล้วเอาวุฒิ ม.ปลายไปสอบเข้าแพทย์เลยได้มั้ย

ขอคำตอบตามนั้นหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่