เลือกคณะผิด

ตอนนี้จะขึ้นปี 1.แล้วแต่เรารู้มันไม่ใช่คณะที่ตรงกับเรา
   เหตุมันเกิดจากที่เราไปสมัครเข้า ม.หนึ่งไว้ แล้วเราก็โดนคำโฆษณาหลอกว่ามีงานทำเมื่อจบมา แต่ลืมติดถึงว่าตัวเองชอบจริงไหม ตบปากรับคำเสร็จ (เราเขารอบ 1นะ555) เราก็ส่ง portfolio รอยืนยันสิทธิ์ แต่ปีนี้เรารู้สึกว่ามันเร็วเกินไป เรายังไม่ทันตั้งตัวเลย แต่ไม่ก็ไม่อะไร จนมาถึงตอนนี้ในอีกไม่กี่วันจะต้องไปเรียนแล้ว เราเกิดเครียดซะงั้น
 เราเครียดมากจนไม่ทำอะไรเลย ร่างกายไม่มีแรง กินข้าวน้อยลง คิดเรื่องเดิมๆซ้ำๆ กังวลไปหมด
เราลองปรึกษาทั้งอาจารย์แล้วก็เพื่อนๆแล้วแต่มันก็ไม่ได้อะไรสักอย่าง เราก็มาทบทวนตัวเองแล้วนะ แต่ไม่ไหวจริง ถึงแม้จะมีคำปรึกษาใดๆก็ตามเราก็ไม่สามารถจะรับมาได้ (อันนี้เป็นที่เราเองแหล่ะ)
เราอยากรู้ว่าถ้าเราจะเรียนอย่างอื่นที่เป็นเราจะดีกว่าไหม ถึงแม้จะเสียเงินไปแล้วแต่ให้เราไปเรียนแล้วเราไม่มีความสุขเราคงไปไม่รอดเหมือนกัน ครอบครัวเราก็ไม่มีเงินขนาดนั้น เราก็อยากขอโทษครอบครัวเหมือนกัน ถ้าจะผิดก็คงเป็นเราเอง ไม่มีใครผิดเลย 
และตอนนี้เราอยากเรียนในสิ่งที่ไม่กดดันมาก เรียนแล้วไม่ใช้เงินเยอะ ทำงานด้วยเรียนไปด้วย
พอจะมีใครแนะนำไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่