สีน้ำมันจำเป็นใช้ตัวเร่งให้แห้งเร็วไหมครับ แล้ว Cobalt drier กับ Turpentine ใช้ต่างกันยังไงครับ

สวัสดีครับ พอดีผมไม่ได้อยู๋ในวงการศิลปะจึงไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้

เนื่องจากมีความจำเป็นต้องใช้สีน้ำมันลงสีบนพื้นผิว acrylic เคยใช้แบบธรรมดาไม่ได้เติมสารอะไร รู้สึกว่ามันแห้งช้ามาก สีผสมกันไปหมด เลยลองหาข้อมูลดู เห็นว่าเขาใช้ตัวเร่งช่วยให้แห้งเร็วขึ้น จึงอยากข้อคำแนะนำเกี่ยวกับ

1. มีความจำเป็นต้องใช้ตัวเร่งในการลงสีน้ำมันไหมครับ หรือควรปล่อยให้แห้งเองเพื่อให้สีมีคุณภาพที่ดีกว่า
2. หากเติมตัวเร่งลงไปจะส่งผลต่อคุณภาพสีน้ำมันไหมครับ
3. การลงสีน้ำมันถ้าใช้ตัวเร่งนี้ใช้ทุก layer เลยไหมครับ
4. จากที่หามาพบว่า มีการใช้ Cobalt drier กับ Turpentine เลยอยากทราบว่าใช้ต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ
อมยิ้ม07
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่