อยากทราบเรื่องการเรียนต่อต่างประเทศ(อยากซิ่วจากคณะที่เรียนอยู่ค่ะ)

สวัสดีค่ะ คือว่าตอนนี้เรากำลังจะขึ้นปี2 เรียนอยู่คณะสถาปัตย์ค่ะ แต่ว่า1ปีที่ผ่านมา เรารู้สึกไม่ค่อยชอบสาขาที่เรียนแล้ว และรู้สึกอยากจะซิ่วค่ะ คือต้องบอกก่อนว่าเราชอบเรียนภาษามากๆแค่ แต่เพราะความกดดันเรื่องงานและเรื่องอื่นๆทำให้เราไม่ได้เรียนภาษาอย่างจริงจัง และตอนมอปลายเราเรียนสายวิทย์ด้วย เราพึ่งมาค้นพบตัวเองว่าเราชอบภาษาตอนขึ้นปี1มาแล้วค่ะ อยากเรียนอักษรมากๆ เพราะเหตุนั้นทำให้เราอยากจะซิ่วค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลาออก แค่คิดไว้เฉยๆค่ะ ถ้าแผนที่วางไว้คือ ถ้าเราไม่เข้าอักษร ก็จะหาทุนไปเรียนที่ต่างประเทศค่ะ(ประเทศไหนก็ได้ แต่ถ้าเกาหลียิ่งดีเลยค่ะ อยากไปมากๆ)

เลยอยากถามเพื่อนๆในพันทิปว่า
1. เราควรเริ่มต้นจากอะไรดีคะ เพราะว่าตอนนี้ลนมากๆและมึนงงไม่รู้จะทำอย่างไรก่อน
2. เราควรลาออกมั้ยคะ ที่ยังไม่กล้าทำเพราะกลัวพ่อแม่ผิดหวังและกลัวตัวเองสอบไม่ติด ถ้าไม่ซิ่วก็จะไม่มีเวลาเตรียมตัวเลยเพราะงานคณะหนักมากๆ
3. แล้วถ้าลาออกแล้วจะบอกพ่อแม่ยังไงดีคะ คือเรื่องไปตปทไม่มีปัญหาค่ะเค้าพร้อม แต่เราไม่กล้าบอกว่าจะซิ่วค่ะ เค้าดูภูมิใจที่เราสอบติดมากๆเลย
4. ถ้าหากว่าเราจะเน้นไปที่ประเทศเกาหลี จะมีทุนอะไรบ้าง และไปได้ยังไง สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะคะ

ปล. ขอบคุณมากๆค่ะ ถ้าหากว่าพิมพ์งงๆก็ขออภัยด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่