นักวิเคราะห์นโยบายและแผน ในสำนักงานสภาความมั่นคงแห่งชาติ ?

อยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์ทำงานในสำนักงานสภาความมั่นคงแห่งชาติหน่อยครับ 

1).นักวิเคราะห์ฯ ที่นี่ทำงานแนวไหน (ขยายความคำถาม คือ มีบทบาทหน้าที่ดูแลด้านไหน ทำงานอะไร เป็นงานแนวธุรการรูทีนไหม เพราะเหมือนสำนักงานเป็นงานธุรการให้แก่คณะกรรมการเป็นหลัก ?)

2).สภาพแวดล้อมในที่ทำงานเป็นยังไงบ้าง (แบบพี่ๆในที่ทำงาน ระบบการทำงาน หัวหน้าในสายงาน และก็ทัศนคติของคนในที่ทำงาน อะไรประมาณนี้อะครับ)

3).ถ้าเข้าไปเป็นนักวิเคราะห์ฯ สังกัดนี้ โอกาสการเติบโตในสายงานเป็นอย่างไงบ้าง (เพราะผมก็ลังเล จริงๆสนใจแนวนี้ กับของมมหาดไทย เลยอยากรู้โอกาสการก้าวหน้าในการทำงานแตกต่างกันไหม) 

เสริมข้อสงสัย 4).ทำไม สมช. ถึงเปิดสมัครตำแหน่ง นักวิเคราะห์ฯ บ่อยมากเลย เห็นปีนี้ก็เปิดไป 2-3 รอบแล้ว (อันนี้ไม่เชิงคำถามนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ555)

เสริมข้อสงสัย 5). สมช. กับ กอ.รมน. ทำงานแตกต่างกันยังไงครับ (คือมองภาพกว้างๆเหมือนมีความใกล้เคียงกันมาก555)

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้าสำหรับข้อมูลนะครับ (หากมีคำพูดใดไม่เหมาะสมต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่