ซิ่วอยู่บ้านอย่างเดียวดี หรือ ควรเรียนอันนี้ไปแล้วซิ่วไปด้วยดี หรือสุดท้ายควรไปรามแล้วก็ซิ่วไปด้วยดีคะ?

คือว่าเรามีปัญหาที่เราเองก็คิดไม่ออก มันเป็นเรื่องของการที่เราอยากจะซิ่วเพื่อที่จะได้ตามฝัน แต่ว่าปีที่แล้วเราก็ได้คุยกับทางบ้านว่าเราจะขอซิ่วแต่เราก็ไม่ติดคณะที่เราอยากจะได้ แต่เราติดคณะวิศวะมหาลัยที่ดีที่นึง ครั้งนั้นเราบอกว่าเราจะขอแค่ปีนี้ที่จะซิ่ว แต่เราก็มีความคิดที่อยากจะซิ่วอีกครั้งเพื่อจะทำครั้งนี้ให้ได้ แล้วเราก็อยากได้ที่สำรองที่เป็นมหาลัยดีๆที่สามารถเข้าทำงานได้ง่ายได้เงินเยอะๆแล้วมันก็ติดปัญหาที่ว่ามันไกลบ้านมาก พ่อเราเองก็คงขับรถพาไปไม่ไหว ปีนี้เราควรจะอยู่บ้านอีกปีดีมั้ยเพื่อที่จะได้คณะที่อยากจะได้ แต่ถ้าไม่ได้คณะนั้นเราก็อยากสำรองมหาลัยที่ดีๆไปเลย แต่ก็คงเป็นคณะวิศวะอยู่ดี หรือว่าเราควรจะขอที่บ้านไปเรียนรามแล้วก็ซิ่วไปด้วยดีอะ หรือว่าเราควรจะเรียนวิศวะที่ติดตอนนี้ไปแล้วก็ซิ่วไปพร้อมกันเลยดี แต่ก็กลัวไม่มีเวลาอ่านสือ คือตอนนี้เราไม่รู้ว่าเราควรจะเรียนที่นี้แล้วก็อ่านสือซิ่วไปด้วย แต่ถ้าเกรดเราน้อยมันก็คงไม่เป็นไรหรอกใช่มั้ย เพราะเราก็ต้องอ่านสือเพื่อซิ่ว (เพราะถ้าเรียนที่นี้เราก็ได้มหาลัยที่ดีอยู่นะ ถึงจะลองซิ่วอีกครั้งแล้วไม่ติดคณะที่อยากได้ อย่างน้อยเราก็ได้มหาลัยที่ดีๆตามที่เราก็อยากได้แล้ว) หรือว่าเราควรจะอยู่บ้านแล้วอ่านสือเหมือนปีที่แล้วดี (แต่ก็หวั่นว่าจะไม่ติดเลยอยากหามหาลัยที่ดีๆแล้วก็ทำให้ได้ไปมหาลัยนั้นให้ได้ แล้วมันก็ติดปัญหาเพราะที่บ้านอยากให้เรียนใกล้บ้าน แล้วใกล้บ้านมหาลัยที่มีก็ไม่ดีพอที่เราจะอยากเข้าอะ ซึ่งเราเองก็ยอมรับมันไม่ได้ด้วย) หรืออีกอย่างคือขอที่บ้านไปเรียนราม แล้วเพื่อที่เราจะได้ซิ่วต่อ รามคงเรียนไม่ยากมากใช่มั้ยคะ 
ใครพอจะให้คำแนะนำอะไรเราได้บ้างมั้ย เราไม่รู้ว่าเราจะต้องทำยังไงดี ถึงได้มาลองถามคำถามในนี้ดูค่ะ ถ้าใครสามารถให้คำแนะนำเราได้ เราก็ขอบคุณมากๆนะคะที่ช่วยเหลือ ที่จะทำให้เราเลือกทางที่โอเคได้ด้วย
ปล.คณะที่อยากได้ก็คือแพทย์ค่ะ และบ้านเราก็อยู่ที่ชลบุรี เพราะโควิดทำให้ที่บ้านไม่โอเคที่เราจะขอไป-กลับเองด้วยอมยิ้ม42
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่