เอายังไงกับการเรียนดีครับ

สวัสดีครับผมอายุ19ครับเป็นคนอุบลจบม.6ปีที่แล้วตอนนี้มาทำงานที่กรุงเทพ ในช่วงที่มาทำงานที่กรุงเทพแต่ก่อนอยู่กับน้า น้ากลับบ้านได้4เดือนแล้วครับ ต้องจ่ายค่าห้อง ค่าน้ำ ค่าไฟ เองหมด ทำให้ผมไม่ค่อยมีเงินเก็บ และได้มีโอกาสไปสมัครเรียนรามไว้สมัครเรียนครูของเทอม2แต่รามเลื่อนสอบ และผมก็อ่านหนังสือจนสอบติดครูที่ราชภัฏแห่งหนึ่งแถวภาคอีสานห่างจากบ้านผม400โล ส่วนมากมีแต่คนโซนแถวจังหวัดเขาพากันเรียนครับ คือผมได้จ่ายค่าเทอมไปแล้วครับเงินเก็บผม8,350 และได้เขียนใบลาออก
ออกจากงานวันที่20นี้ครับ แต่บางทีผมก็คิดนะครับ
เราไม่ค่อยมีตังค์ ครอบครัวบอกว่าจะส่งเรียนอยู่ครับแบบว่าเขาจะส่งให้ผ่านเทอม1ไปก่อนแล้วจะไม่ส่งต่อเพราะเทอม2น่าจะได้เงินกยศ.มาช่วย สิ่งที่กังวลคือผมไปเรียนไกลไหมครับ ห่างจากบ้าน400โลแล้วสงสารแม่ครับ เวลาเขาจะขนของไปส่ง พาไปส่งต้องเช่ารถญาติไปส่งเป็นพันครับ อีกอย่างตอนนี้ยังไม่จ่ายค่าหอมหาลัยเลยครับ เขาบังคับปีแรกให้อยู่หอใน เทอมล่ะ4,000 แต่สนิทกับรูมเมทมากครับ แล้วคือผมเป็นคนชอบร้องเพลงเลยเลือกเรียนครูภาษาไทย แล้วพี่เขาก็มีการให้ส่งคลิปประกวดในสาขาผมก็ส่ง แต่ผมร้องเพลงที่ฝึก10นาทีส่งไปเพราะหวังถ้าเข้ารอบถึงจะใช้เพลงเก่งร้อง แต่คนส่ง8คนเอา5คน เสียงแย่กว่าผมติด  ผมไม่ติด ยิ่งทำให้ผมไม่ค่อยอยากไปเรียนที่นั่นเท่าไหร่ และงงว่าเราเคยแข่งร้องเพลงชนะทำไมไม่ได้(จริงจังไปไหมครับ) กลัวแม่หาเงินส่งไม่ทัน กลัวไปเรียนแล้วเจอเพื่อนไม่ดี ดรอปมา1ปีด้วย ไม่รู้จะเป็นไง แต่รูมเมทดีมากครับเหมือนเข้าใจกัน ผมควรตัดสินใจยังไงดีครับตังค์ก็เสียดาย ถ้าจะเรียนรามก็ต้องหางานใหม่ครับ ใจไม่อยากทำงานเดิมแล้วด้วยครับเพื่อนร่วมงานโคตรเอาเปรียบ หัวหน้าไม่ช่วยอะไรลูกน้องเลย ก่อนหน้านี้จะยื่นราชภัฏใกล้บ้านแต่ไม่มีสาขาที่อยากเรียน เลยได้ไปเรียนไกล แต่จังหวัดที่ผมยื่นติดเขามีสนามบินอยู่นะครับ แต่คงไม่มีเงินขึ้น คงนั่งรถประจำทางเอานั่ง6ชั่วโมงครับ ผมควรทำไงดีครับท้อจัง  คิดทุกวันครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่