ปรึกษาค่ะ ลูกรู้สึกไม่ดีกับการเรียนภาษาอังกฤษ แก้ยังไงดีคะ

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ คือลูกเราเรียนอยู่ชั้น ป.4 ตอนนี้ยังเรียนออนไลน์อยู่ แต่น้องบ่นเรื่องไม่ชอบภาษาอังกฤษบ่อยมาก เกือบทุกวัน
สาเหตุเป็นเพราะเมื่อปีที่ผ่านมา ลูกมีปัญหากับคุณครูวิชาภาษาอังกฤษ (ครูคนไทย) จนลูกกลัวครูท่านนี้มาก ตอนนั้นอยากย้ายห้อง
แต่ก็ทนจนจบปีการศึกษา เพราะถ้าขึ้นชั้น ป. ใหม่ ก็จะได้เปลี่ยนครูภาษาอังกฤษใหม่  แต่ตอนนี้พอขึ้น ป.4 ถึงแม้ยังไม่เปิดเทอม
แต่เป็นการเรียนออนไลน์อยู่ ลูกก็แสดงออกอย่างชัดเจนว่าฝังใจ และกลัวการเรียนภาษาอังกฤษ จนเค้ารู้สึกแอนตี้ ต่อต้านวิชานี้ไปเลย
บอกกับแม่ตลอดว่า ไม่ชอบ ฟังไม่รู้เรื่อง ไม่อยากเรียนวิชานี้ (ทั้งที่ตั้งแต่ อนุบาล ถึง ป.2 ไม่เคยบ่นเรื่องวิชานี้มาก่อนเลย)
แม่เครียดเลยค่ะ แม่พยายามบอกว่าขึ้น ป.ใหม่แล้วก็จะเจอครูคนใหม่แล้ว หนูไม่ต้องชอบภาษาอังกฤษก็ได้ แค่ทำให้ใจอยู่ตรงกลาง
ระหว่างชอบกับไม่ชอบ แต่ลูกบอกเราทุกวันเลยไม่ชอบเรียน (เราไม่เคยให้เรียนเสริมภาษานะคะ เรียนตามวิชาในคาบปกติ)

เพื่อน ๆ สมาชิกพอแนะนำวิธีให้ลูกเปลี่ยนความคิดมั้ยคะ หรือมีวิธีอย่างไรให้ลูกกลับมารู้สึกดีกับภาษาอังกฤษได้บ้างมั้ย
สำหรับเรา เราคิดว่าภาษาอังกฤษสำคัญสำหรับสมัยนี้และอนาคตมาก ไม่อยากให้ลูกรู้สึกแอนตี้แบบนี้เลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่