เล็บเท้า (โดยเฉพาะนิ้วก้อย) เเตกอยู่เรื่อย ทั้งที่ไม่ได้ไปโดนอะไร มันเกิดขึ้นมาได้ยังไงเเละจะรักษายังไงดีครับ ?

ตามหัวข้อเลยครับ ที่เห็นในรูปคือเล็บนิ้วก้อยเท้าซ้ายของผมเอง (ขออภัยสำหรับรูปที่ไม่สุภาพ) สังเกตได้ตรงมุมเล็บมันจะมีเศษเล็บเเตกออกมาจากบริเวณโคนเล็บ ทั้งที่ผมคิดว่าไม่ได้ไปเตะโดนอะไร เเต่มันก็เป็นบ่อยมาก ตัดออกไปเเล้วพอเล็บขึ้นใหม่ก็เป็นอย่างเดิม (เเต่บางครั้งถ้าเกิดไปโดนอะไรเข้าจริงๆเช่นไปเตะถูกขาโต๊ะก็เลือดออกซิบๆเลยครับ เพราะงั้นถ้ามันงอกออกมาเเตกๆอย่างงี้ก็ต้องรีบตัดทิ้ง) ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร ? เเละจะรักษายังไงครับ ?

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่