ขอคำแนะนำ 2021... iPhone 12 กับเด็กวัย 8 ขวบ

ในบทบาทของแม่เลี้ยงเดี่ยวคนนึง
หลายครั้งที่เราพยายามเติมเต็มในส่วนที่น้องขาดไปนะคะ

ต้องยอมรับว่าเด็กสมัยนี้ ต่างจากเด็ก gen ก่อนๆ มาก   เราเริ่มไม่แน่ใจว่าพัฒนาการของน้อง เป็นไปในแนวทางที่ดีหรือไม่ดี เริ่มไม่แน่ใจ

คืออออ  
น้องเล่นเกมส์ Garena Free Fire ค่ะถ้าจำไม่ผิดนะ

ระหว่างเล่นเกมส์อ่ะ เสียงเกมส์มันดังอยู่นะคะ  เราอ่ะมีเตือนน้องว่า
เสียงเกมส์เบาๆ หน่อย.... ครั้งแล้วครั้งเล่า   จนหงุดหงิด

ตกลงจะเบาเสียงมั้ย ? เพี้ยนรมเสีย  เริ่มมีอาการค่ะ ยอมรับ

ปรากฏว่า  น้องวางโทรศัพท์ ปิดเกมส์ แล้วหันมาอธิบายกับแม่ว่า

แม่....จ๋า    เวลาที่เล่นเกมส์มันต้องมีเสียงนะ  เพราะว่าถ้าเสียงเบา เราจะไม่ได้ยินเสียงคู่ต่อสู้เวลามันเดิน  หนูต้องใช้สมาธิและใช้สมอง  เวลาที่ช้าและไม่ได้ยินเสียง  จะโดนยิงตายนะแม่นะ  

แม่รู้ไหม  หรือไม่เคยรู้ว่ามันต้องเปิดเสียง ???

ต้องยอมรับเลยค่ะว่า  เรากับลูกสาวต่างกันในส่วนนี้มาก   เราเป็นคนที่ไม่เล่นเกมส์เลยค่ะ  ไม่เลย ไม่อินกับการเล่นเกมส์ใดใด

เราแก้ปัญหาโดยการให้น้องใส่หูฟังค่ะ และจำกัดเวลาในการเล่นนะ
แต่เราก็ยังไม่มีคำอธิบาย ในส่วนที่พูดคุยกับน้องในกรณีนี้เลย

ในใจแม่อ่ะ  เออ   แม่ไม่รู้ค่ะ เพราะแม่ไม่เคยเล่นเกมส์ 😂😂😂
และแม่ไม่มีทักษะจะสอนอะไรหนูเลย เกี่ยวกับอะไรพวกนี้

มานั่งคิดถึงพฤติกรรมการตอบคำถามและการอธิบายของน้อง   เราว่าน้องใจเย็น และอธิบายเก่งนะ  ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า  เพราะว่าน้องรู้ว่าเรามีอารมณ์หงุดหงิดใน ณ ขณะนั้น

จะถึงวันเกิดลูกสาวค่ะ
ลูกสาวตื่นมาหอมแก้มแม่เมื่อเช้า...
เลยถามลูกสาวว่า หนูมีอะไรรึเปล่า  ทำไมตื่นเช้าจัง

ลูกสาวบอกว่าจะถึงวันเกิดหนูแล้วนะ
แล้วน้องก็ยิ้ม เอาแก้มมาถูจมูกแม่ ....

เลยถามลูกสาวค่ะ  ว่า หนูอยากได้อะไรหรอ ไหนหนูลองบอกแม่สิคะ

หนูอยากได้ iPhone 12 นะแม่...จ๋า
น้องมานอนกอด เชิงอ้อนนน ซื้อให้หนูหน่อย เพี้ยนเพลีย

iPhone 12 😳😳😳😳

คือแม่จุกมากเลยค่ะ 😂😂😂
เดี๋ยวก่อนนะคะ  เรานิ่งไปเลยค่ะ
เพราะส่วนตัวแม่อ่ะ  ยังใช้ OPPO อยู่เลย  รุ่นเก่าๆ เลยด้วย เพี้ยนเบลอ  

คือโทรศัพท์มือถือเรา กับที่ต้องใช้เล่นเกมส์อ่ะ บัญชีกูเกิลเป็นบัญชีเดียวกัน  ซึ่งช่วงเดือนที่แล้วอ่ะ  มีเข้าไปดูข้อมูลเกี่ยวกับ iPhone 12
เดาว่าน้องอาจจะเข้าไปในแบบเดียวกัน  เพราะการค้นหา การบันทึกลิ้งค์ต่างๆ อันนี้เดาเอานะคะ

น้องน่าจะเห็นจากในนั้น

ประเด็นคือ  เราจะบอก จะอธิบายให้น้องฟังได้ยังไงบ้างคะ  ให้น้องเข้าใจ
ว่าแม่ไม่มีตังค์ซื้อให้นะ  มันยังไม่จำเป็นสำหรับหนูนะ   เราอยากให้น้องเรียนรู้และทำความเข้าใจในเรื่องนี้ดีดีน่ะค่ะ  

บางทีมันเป็นปัญหาสำหรับคุณแม่โลว์เทคแบบเรามากเลยนะคะ  อยากสอนลูกในเรื่องที่มีสาระ  ในมุมที่จะทำให้ลูกเข้าใจ  เราไม่อยากออกคำสั่ง หรือออกแนวกดดันน้อง อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ  เพราะหลายครั้งที่คุณแม่คนนี้ตามน้องไม่ทันค่ะ  จริงๆ 😢😢

มีคุณพ่อ คุณแม่ท่านไหน มีคำแนะนำมั้ยคะ  เรายินดีรับฟังค่ะ
เราอยากสอนลูกในแบบที่ดีดี  และไม่เกิดความน้อยใจของน้องน่ะค่ะ

มีวิธีไหน  อ่ะไรยังไงได้บ้างมั้ยคะ

แวะมาคุยกันค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่