ผิดไหม? ที่เราเชื่อในเซ้นส์ตัวเองกับความรัก

สวัสดีค่ะ วันนี้ จขกท.ยืมแอคของเพื่อนเพื่อมาตั้งคำถามนี้โดยเฉพาะค่ะ ขอเกริ่น ก่อนนะคะ จขกท.ปีนี้อายุย่าง24ปีค่ะ ไม่มากไปหรือน้อยไป มีปัญหาเรื่องความรัก ที่พึ่งเกิดขึ้นสดๆร้อนๆเลยค่ะ แนะนำบุคคลก่อนนะคะ เพื่อจะได้ไม่สับสน 
1.จขกท. (ตัวดิฉันเอง)
2.ภ. (แฟนเก่าที่เลิกก่อนหน้าแฟนปัจจุบัน)
3.น. (แฟนปัจจุบัน เลิกกันไปตอนวันที่31พ.ค.ที่ผ่านมานี้ค่ะ)
เริ่มเรื่องเลยนะคะ จขกท.คบๆเลิกๆระหองระแหงกับ ภ. มานานค่ะ คบจนรวมเวลาได้3ปี เขาก็มีคนอื่นค่ะ อันนี้จากการสันนิษฐานน่าจะแอบคุยกันมาตั้งแต่เดือนธันวาคมปี63ค่ะ แต่เรื่องมาแดงเพราะผญ.แท็กรูปคู่พร้อมแคปชั่น ไอ้ต้าวความรัก ซึ่งจขกท.ก็สตั๊นไปเลยพอเห็นแบบนั้นเลยแคปไปถาม ภ. เขาบอกว่า 'ก็ไม่ได้เป็นอะไรกับน้องเขา น้องเขาแค่พึ่งมาทำงานใหม่' เราก็ตอบกลับแค่อืม แล้วก็หายออกมาเลย ก็อยากรู้เหมือนกันว่าไม่เป็นอะไรแล้วจะยังไง สุดท้ายมันคบกันค่ะ ไม่ใช่ไม่รู้นะคะ แต่แค่ไม่อยากจะพูดให้มากเรื่อง ยอมถอยนะคะ เพราะเราที่ตอนนั้นอยู่ไกล เป็นคนไกลไปโดยปริยาย เพราะ ภ.ไปเรียนกับทำงานต่างจังหวัด รู้จักกับ ภ.ได้ยังไง? ภ.เป็นรุ่นน้องสมัยมัธยม ของเรา 2ปี เราเองนี่แหล่ะที่ตามจีบ ภ.เอง จีบนานมากกกก ตั้งแต่ ภ.อยู่ม.3ยัน ภ. ม.6 พึ่งจะได้คบตอน ภ.อยู่ม.6แล้ว ก็คบๆด้วยการดูพฤติกรรม การกระทำของเขา เลยทำให้เราทำใจสักพัก วันที่เลิกเลยร้องไห้แค่วัน2วันพอ ไม่ยื้อ ไม่รั้งด้วย เพราะตอนนั้นต่อให้เรามาก่อนคบมานาน แต่เราคนไกลอ่ะ แล้วเขาใจโลเลไปแล้วเลยคิดว่า ทำอะไรไปก็ไม่มีประโยชน์อยู่ดี ตั้งแต่ปี2560-ม.ค.2564 นี่คือช่วงปีที่คบ หลังจากที่โดนเทไปแบบงงๆ ก็หันกลับมารักตัวเองออกกำลังกายลดน้ำหนัก แล้วเป็นช่วงที่กลับมาเล่นTinder แต่ไม่ต้องการแฟนนะคะ แค่หาเพื่อนคุย ก็มีพี่คนนึงเข้ามาจีบ มีอายุ30+ ก็ลองๆคุยดู สรุป ยิ่งคุย ยิ่งหาจุดที่จะเชื่อมต่อกันไม่เจอ ก็เลยบอกพี่เขาไปตามตรงก็ตัดบทจบแค่นั้น พี่เขาก็โอเค ก็เล่นเรื่อยๆ จนต้องหยุดอยู่พักนึง เพราะเห็นโปรไฟล์ของ น. หยุดเพราะว่า รู้สึกว่าหน้าคุ้นๆ เลยเลื่อนๆดูรูป ก็อ่อ รุ่นน้องที่โรงเรียน ก็เลยลองเอาชื่อจริงที่ตั้งในโปรไฟล์ไปค้นหาเฟส ก็เจอ ถ้าถามทำไมต้องไปค้นหา เหตุผลคือ 1.ด้วยระยะเวลาที่ผ่านมาจนถึงวันนั้น รวมๆแล้วก็4ปีกว่า ที่ไม่เคยได้กลับไปโรงเรียนเลย 2.คุ้นหน้าเหมือนเคยมองๆน้องคนนี้ คุ้นๆว่าเป็นนักวิ่งของโรงเรียน แต่ตอนนั้นโฟกัสแค่ ภ.ที่ตามจีบไม่มีคำว่าใจโลเลไปหาคนอื่น แต่เคยมองๆน้องว่าน้องมันก็น่ารักดี 3.ดูว่าเขามีแฟนไหมหรือคนคุยใดๆ ถ้ามีเราจะไม่ปัดแมช เราจะปัดทิ้ง สรุปคือไม่มี ก็เลยลองปัดแมชดู ในใจภาวนาขอให้แมช แล้วมันแมชจริงๆ เราไม่รู้หรอกว่า ที่เขาปัดแมชเขาแมชทุกคนหรือเปล่า แต่เราผู้ไม่ได้ปัดแมชทุกคน แต่กับคนนี้ เราดันถูกชะตา เมื่อได้เห็นชัดๆจากรูปและรู้สึกได้ใกล้กว่าเมื่อก่อน ที่แค่เป็นรุ่นพี่รุ่นน้อง เคยเช็คชื่อหน้าเสาธงห้องน้องตอนน้องอยู่ม.3 แล้วเราอยู่ม.6 จำหน้าได้ ชื่อจริงได้ แต่แค่ไม่เคยทำความรู้จักกัน ตอนนั้น มันไม่ใช่ทุกคนที่เราจะจำได้นะ แต่เราจะจำได้แค่คนที่เราเคยมองๆ กับคนที่เพื่อนจะชอบบอกให้มอง อันนี้ถึงจะจำได้ แต่กับ น. เราจำได้แม่นเพราะเรามองไง มองตลอด แต่แค่เราก็มีคนที่ชอบมากๆอยู่แล้วไง เราเลยไม่ไปทำความรู้จัก สุดท้าย น.วนกลับมาแนะนำตัวให้เราได้รู้จักสักที เห็นแค่รูปแล้วบ่นกับตัวเองเฉยเลยว่า'ถูกชะตาจังวะ' แต่ยังคิดเรื่อยๆนะว่า แค่ชอบหรือเปล่า แต่ตอนนั้นในหัวและเซ้นส์ตัวเองกลับบอกว่า'ถูกชะตาที่รักเลยอ่ะ ไม่ใช่แค่ชอบ อยากดูแล อยากซัพพอร์ตเขาทุกอย่าง' จนเริ่มได้คุยกัน น.ก็ฉายแววเหมือนผช.ที่เคยเข้าหาเรา และเป็นคนเจ้าชู้ การพูดการคุยคือเจ้าชู้ไก่แจ้เลย เจ้าชู้แบบเห้ยกูไม่เปิดเผย เจ้าชู้แบบเงียบๆ แต่ปกติเราจะไม่ค่อยอยากเข้าใกล้นะถ้ารู้ว่าเจ้าชู้ จะเลี่ยงเลย แต่กับ น. เราดันไม่เลี่ยง แต่กลับว่า เอาวะ ลองดู ก็มันไม่เคยรู้สึกแบบนี้กับใคร จนเริ่มคุยไปเรื่อยๆ วันนึงน.ไปตลาด เราเลยแกล้งๆพูดบอกว่า"เอ่อซื้อขนมมาฝากพี่บ้างดิ อะไรก็ได้ที่ไม่อ้วนอ่ะ" น.ซื้อสลัดผักมาส่งให้หน้าบ้าน ก็เลยถึงบางอ้อว่า อ่อ ถูกชะตาที่ยังไม่กล้ามั่นใจว่าถูกชะตานี่ มันมั่นใจไปเองเลยพอเจอหน้ากันครั้งแรก ถูกชะตาแบบคนนี้แหล่ะ ฉันพร้อมจะรักและดูแลเขาให้ดี จนลองถามเขาว่าจะจีบพี่หรอ หรือยังไง น.ก็บอกว่าจีบได้ไหมล่ะ เขาก็ขอคบ นี่ด้วยความถูกชะตาและใดๆ ก็โอเคเซเยสไปเลย คบมาสักระยะ ได้อยู่ด้วย ยิ่งรู้สึกเหมือนเคยอยู่ด้วยกันมาก่อน มันรู้สึกชินกับการที่ได้อยู่ใกล้ๆเขาตั้งแต่วันแรกที่ไปไหนมาไหนด้วยกัน ตอนเขาอยู่กับเรา เขาไม่เห็นต้องทำตัวให้ดูดีอะไรเลย เหมือนชุดทำงานยังไงก็มาหาด้วยชุดแบบนั้น ที่บ้านเขาทำไร่ทำนา ขับรถบรรทุกดิน รับถมที่ไถที่ เกี่ยวข้าวอะไรทำนองนั้น บ้านรวยเลยแหล่ะ ก็ใส่ชุดบางทีเปื้อนๆดิน เปื้อนโคลนมาหาก็มีนะ แต่เรากลับไม่เคยมองว่าเขาดูแย่หรือไม่โอเคเลยนะ แต่เรามองว่าเขายังดูดีที่สุดตอนที่อยู่ในชุดแบบนี้ ต่อให้เคยเห็นตอนแต่งตัวดีกว่านี้ก็ยังชอบแบบธรรมดาที่ไม่ต้องแต่งอะไรเยอะแบบนี้อยู่ดี น.ชวนไปทุ่งนา ไปนา ไปสวนบ่อยๆ นี่ก็รีบเลย เตรียมน้ำขนม มะม่วงเอยบลาๆ พร้อมเลย เพราะชอบอะไรแบบนี้อยู่แล้ว ชอบไปป่าไปเขาเหมือนกัน ชอบไปไหนมาไหนคนเดียวเหมือนกัน(ช่วงก่อนจะมาคบกันนะ) ชอบทำอะไรลุยๆเหมือนกัน วันที่2ที่ไปนาด้วยกัน น.บอกลองเดินไปทางนี้ให้หน่อย ดูทางน้ำให้หน่อย นี่ก็เดินนะ แต่บ่นอืดเลย ทางมันขาด แต่ก็เดินลุยทั้งๆที่ปากบ่นแบบนั้นแหล่ะ ร้อนด้วย เป็นคนอ้วนอ่ะก็ร้อนกว่าชาวบ้านเขา เหงื่อนี่ซกเลย แต่มีความสุขนะที่ได้อยู่ใกล้กัน พอเดินไปจนเห็นหน้าเขา เรากลับเอ่อ เลิกบ่นทันที แค่เห็นหน้าก็ไม่ร้อนไม่เหนื่อยละ และอีกหลายๆครั้ง ที่ น.จะชวนไปซื้อนั่นซื้อนี่กัน ไปแต่ละครั้งคือมอไซค์นะ เวลาน.ต้องทำงานช่วยที่บ้าน เราก็ให้กำลังใจและไม่กวนเขาเลยนะ จะติดต่อหาแค่ช่วง กลางวัน ถามกินข้าวยัง เหนื่อยไหม กับทุกๆวันที่เราจะถามเขาคือเหนื่อยไหม ร้อนไหม กินข้าวยัง ไปกินข้าวนะ ตั้งแต่คบกับน.มา ทำให้เราจากนอนตี3-4 กลับเปลี่ยนนาฬิกาชีวิตใหม่ นอนพร้อมเขา3-4ทุ่มหลับแล้ว มันดีมากเลยนะ จนมาช่วงมีนาคมเป็นช่วงที่น.ใกล้จบ ปวส. แต่ดันติดปัญหาผลการเรียนเยอะแถมตามงานไม่ทัน เราผู้ขี้บ่น บ่นให้ไม่ออกนอกลู่นอกทาง อยากให้ได้เรียนต่อจนจบป.ตรี ก็ชาวยทุกอย่าง ทุกทาง ตั้งแต่สมัครสอบ ติว หาหนังสือลิสต์เรื่องทร่จะออกแน่ๆให้ จนเขาสอบผ่านข้อเขียน และสัมภาษณ์ เราก็ติวให้อีกจนเขาสอบติดได้เรียน เรานี่คอมพลีทไปละ1 ก่อนจะจบเราก็ช่วยทำงานตามงานทุกวิชาที่น.มีงานค้าง ยอมทำให้ ทั้งๆที่ปากบ่นนะว่า'ถ้าไปเรียนต่อป.ตรีอย่าดองงานแบบนี้นะ มันเยอะกว่านี้แน่นอน บ่นๆ แต่คำที่บ่นนี่คือเหมือนบอกให้ฟังสะมากกว่า ไม่ได้บ่นเรื่องไร้สาระนะ มีเหตุผลที่บอกด้วยซ้ำ' ก็เขียนงานให้ เขียนแบบที่เราไม่มีความรู้เลย สายไฟอะไรไม่รู้เยอะไปหมด งงนะแต่ทำให้จนเสร็จทุกวิชา พิมพ์เอกสารโครงการให้ โครงการจบ ทำให้ทุกอย่าง จนน.แก้ผลการเรียนเสร็จเรียนจบ มันเหมือนเราคอมพลีทจนหมดเลยที่เราตั้งใจไว้ตั้งแต่วันแรกที่เราบอกกับเขาว่าเราจะทำอะไรบ้าง รู้สึกยังไง เราบอกหมดนะ ทำให้แบบไม่ร้องขอ ไม่รู้สึกว่าต้องการอะไรกลับคืนจากเขาเลย แค่เขาให้ขนมห่อละ5บาทห่อเดียวก็ยิ้มร่าแล้ว รู้เห็นมาตลอดว่าเขาคุยคนอื่น แต่กลับมองข้ามข้อเสียของเขาไปหมดเลย แต่เขาไม่เคยเลือกปล่อยมือเรานะ เขาก็ยังอยู่ข้างๆกันจับมือกันมาตลอด จนกระทั่งเขาน่าจะหมดแพชชั่นกับเรา เหมือนเขาจะไปต่อไม่ได้แหล่ะ ไม่รู้ว่าแค่หมดแพชชั่นไปเอง หรือเป็นเพราะมือที่3ที่เข้ามาตอนนั้น เราจับได้รอบแรกเลยขอให้น.เลิกคุย แต่เรายังไม่รู้หรอกว่าคนนั้นคือใคร แต่น.ก็ยอมทำนะ จนกระทั่งเรื่องมันเริ่มชัดว่า ผญ.คนนี้เริ่มแสดงตัวให้เรารู้เอง โดยการแอดเฟสเรามา เราไม่รับหรอก ไม่ได้อยากรู้จัก แต่เราทักไปถามเลยว่าคุยกับน.หรอ แล้วคนนั้นคือตอบกลับมาแบบไม่มีหางต่อท้าย ทั้งๆที่เราอายุมากกว่าคนนี้ตั้ง6-7ปีเลยด้วยซ้ำ เป็นการตอบแบบห่วนๆ เราก็ไม่อยากมีปัญหากับใคร ก็เลยบอกขอดีๆขอให้จบได้ไหม น้องเขาก๋บอกจะจบนะคะ แต่ในวันเดียวกันตอนบ่ายๆเย็นๆ กลับทักไลน์ไปหาแฟนเราแล้วบอกประมาณว่า'พี่บล็อคหนูไปยัง หนูชอบพี่นะ ไม่รู้สิเหมือนไทป์มันตรงกันมั้ง พี่ไม่ต้องรีบเลิกกับแฟนพี่ก็ได้ พี่ก็บอกว่าพี่จะอยู่กับเขาแล้วค่อยหาเรื่องที่ทำให้ห่างแล้วเลิกกับเขา รอนะ รอให้เรามาคบกันนะ' ถามว่าทำไมถึงรู้ วันนั้นเราไม่ได้จะฆ่าตัวตายนะ แต่ก่อนหน้าคือมันเสียใจอ่ะก็ชั่ววูบ แต่วันนั้นเราแค่ขับรถออกมารับลม ตามที่เคยทำเพราะเวลาเรารู้สึกดาวน์มากๆ เสียใจมากๆ มันต้องหาที่ระบาย ก็ทำแบบนี้มาตลอด แล้วน.บอกว่าเคจะออกมาหา อย่าทำอะไรนะ ก็นั่นแหล่ะเห็นกับตาตัวเองว่าส่งไลน์หาแฟนแล้วบอกแบบนั้น เราทั้งเสียใจทั้งหัวเสียกับผญ.คนนี้เลย แฟนก็บอก'เรายังอยู่ด้วยกัน ไม่ต้องร้องนะ เค้าไม่ไปไหนแล้ว เค้าจะอยู่กับเธอ เค้าจะเลิกคุยเลิกติดต่อให้หมดเลย เค้ารักเธอนะ' แต่สุดท้ายอ่ะ ความผญ.คนนี้มันแรงจนเราก็เอือมนะ ครั้งต่อมาเราสติหลุดไปเลย เราไม่ได้อ้างว่าเราเป็นซึมเศร้าแล้วเราจะมาฆ่าตัวตายเพราะผช.ทิ้งนะ มันมากกว่าแค่ผช.ทิ้ง คือความรู้สึกเราพัง ใจเราพัง จากที่เคยเยียวยาใจตัวเองได้ จากที่มีเรื่องให้คิดอยู่แล้ว มีเรื่องนี้มาอีก มันก็ไม่ได้อยากแบกทุกเรื่อง แต่มันแบกเอง แล้วเราดิ่งจมเรื่อยๆเราไปหาเพื่อน เพื่อนก็ทำงานเลยให้ไปรอที่บ้านเลย เราก็ไปรออยู่คนเดียว กลายเป็นว่าความคิดในหัวมันดังว่าอย่าอยู่ต่อเลย ชั่ววูบก็ผูกคอ ไม่รู้ว่าดวงแข็งตายยากหรือยังไง เพื่อนกลับมาบ้านพอดีกับช่วงที่เราทิ้งตัวลงเปะ ไม่ได้ตาย แต่เกือบตายเพื่อนช่วยไว้ทัน ก็นั่งเงียบเพื่อนพูดด้วยเราก็เงียบใส่ ร้องไห้ วันนั้นคือเราไม่กินข้าวมา2-3วันแล้วตั้งแต่เจอแบบนี้ มันกินไม่ลง จนตี3เราเป็นลมหมดสติ เพื่อนก็พาไปรพ. ให้น้ำเกลือไป จนหมดถุง ก็กลับบ้าน ตอนกลับสติก็ไม่ได้มาเต็มร้อยนะ ก็ขี่รถกลับแบบนั้นร้องไห้อีก จนรอบสุดท้ายที่เราเห็นกับตาตัวเองเลยว่า แฟนเราไปหาผญ.คนนั้น (ต่อในคอมเม้นนะคะ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่