รีโนเวทโกดังเก่า เป็นบ้านได้ไหมครับ

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้

เนื่องจากเจ้าของกระทู้ ชอบบ้าน แบบ industrial loft แล้ว บังเอิญได้เจอโกดังเก่า เจ้าของเคยใช้ทำรง2 เค้าขายราคาไม่แพง ที่สวยเดินทางสะดวก พื้นที่โกดังประมาณ 400 ตรม เนื่องจากที่สวย เลยอยากจะรีโนเวท ทำเป็นบ้านแต่ไม่มีความรู้เลย อยากสอบถาม

พื้นที่ดินประมาณ 164 ตรว ด้านข้าง 2 ด้าน ติดกับพื้นที่ข้างเคียงไม่มีเว้นระยะ ส่วนที่เหลือ ห่างจากที่ด้านข้าง ประมาณ 5 เมตร อันนี้ผิดกฎหมายอะไรไหมครับ เหมือนเคยได้ยินว่าต้องห่าง อย่างน้อย 1 เมตร ทุกด้าน

ถ้าจะรีโนเวทต้องขอ อนุญาต อะไรไหมครับ จะเหมือนรีโนเวทบ้านไหมครับพอดีไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย จะผิดข้อกฎหมายอะไรไหม

สามารถขอทะเบียนบ้านได้ไหมครับ เนื่องจากของเดิมเป็น โกดัง โรงงานขนาดเล็ก

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่