บริษัทส่งประกันสังคมสูงกว่าเงินเดือนจริงได้หรอ?!

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

เงินเดือนเราแรกเข้าอยู่ที่ 13,000 ผ่านมาปีนึง
ตอนนี้ 14,000

ในสลิปเงินเดือนบริษัทหักประกันสังคม ตรงมาตลอด คือx5% 1.5 ,2,3

แต่เราพึ่งมาได้ดูในแอพของประกันสังคมว่าโดนหัก 750 มาทุกเดือน

แสดงว่าบริษัทแจ้งเงินเดือนเราให้กับประกันสังคมสูงกว่าที่จ่ายตามจริงหรอคะ

ถ้าการที่จะหัก 750ได้เงินเดือนต้อง 15,000
แล้วส่วนต่างตรงนี้หายไปไหนคะ

*ไม่เอาแบบให้ไปถามบริษัทนะคะ มีคนเคยไปถามเรื่องอื่น แผนกบุคคลกับการเงินแอนตี้จนเค้าต้องลาออก ที่ขอถามพันทิปเพราะหัวหน้าเคยจ่ายโบนัสให้เราโดยใช้บัญชีส่วนตัวโอนเข้ามา น่าสงสัยหลายอย่างมากเลยค่ะ* ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่