คณะอักษร จุฬา

สงสัยค่ะ ว่าต้องใช้คะแนนสอบอะไรยื่นบ้าง บางคนบอกPAT1 บางคนบอกPAT7 งงมากๆค่ะฮือ แล้วคนที่ไม่มีพื้นฐานทางภาษาเลยสามารถเข้าได้ เรียนได้ใช่ไหมคะ หรือมีข้อมูลเพิ่มเติมสามารถบอกได้เลยนะคะ ขอบคุณที่มาตอบกระทู้นี้ค่ะ🙇🏻‍♂️
(((ปล.ค่าเทอมประมาณเท่าไหร่หรอคะ)))
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สนใจจะเข้าสาขาอะไรครับ ถ้าเป็นภาษาที่สาม บางภาษาต้องเรียนมาตอน ม.ปลาย หรือมีความรู้ภาษานั้นมากพอที่จะทำข้อสอบ PAT7 ได้นะครับ ยิ่งจุฬาฯ นี่ก็แน่นอนว่าต้องมาตรฐานสูงมากด้วย ไม่มีการไปกาข้อสอบมั่วๆ หวังฟลุกแน่นอน เข้าไปได้ก็เรียนต่อขั้นสูงขึ้นไปเลย ไม่มาปูพื้นให้ใหม่แล้ว เคยเห็นกระทู้เล่าว่าขนาดคนเรียนสายศิลป์ฝรั่งเศสมาตอน ม.ปลาย เข้าเอกฝรั่งเศสไปแล้วเจออาจารย์บรรยายเป็นภาษาฝรั่งเศสล้วน ยังต้องไปเปลี่ยนสาขากันตั้งหลายคน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่