มีเรื่องเกี่ยวกับการจัดการมรดก การโอนที่ดิน และบ้านมาสอบถามค่ะ

ขออนุญาตสอบถามค่ะ พอดีไปจัดการเรื่องการโอนที่ดินมา
แล้วพนักงานก็เลยแนะนำว่าให้ โอนทั้งบ้านทั้งที่ดิน ทีเดียว
โดยให้นำเอกสารมา 2 อย่าง คือเลขที่โฉนดและใบอนุญาตก่อสร้างบ้าน พอไปขอที่เขตเจ้าหน้าที่เขาไม่เซ็นยินยอม เพราะเขาบอกว่าชื่อในใบขออนุญาตการก่อสร้างบ้านเป็นชื่อของปู่เรา ต้องมีหนังสือมอบอำนาจหรือหลักฐานการเป็นผู้จัดการมรดก (เพราะปู่และพ่อของเราเสียแล้ว) ซึ่งแม่เป็นเพียงแค่ผู้จัดการกองมรดกของพ่อเพียงอย่างเดียว ไม่ได้เป็นของปู่ด้วย เลยโอนบ้านไม่ได้ ได้แต่ที่ดิน คำถามคือ
1 ผู้ขอใบอนุญาตก่อสร้างบ้าน คือ เจ้าของบ้าน หรือเปล่าคะ
2 แล้วใครจะได้สิทธิเป็นผู้จัดการมรดกของปู่คะ แม่เราสามารถฟ้องจัดการมรดกได้หรือเปล่าค่ะ หรือญาติของปู่ต้องเป็นคนฟ้อง(ปล.ปู่มีลูก 2 คน คือพ่อเราที่เสียแล้ว 1 คน อีก 1 คน ไม่ค่อยรู้เรื่อง ส่วนย่าเสียแล้วค่ะ )
3.ถ้าแม่เราอยากได้บ้านต้องทำไงคะ เนื่องจากบ้านหลังนี้เป็นเงินส่วนตัวของแม่มาปลูก แต่ไม่ทราบมาก่อนว่าใบอนุญาติสิ่งปลูกสร้างเป็นของปู่ จึงทำให้โอนบ้านไม่ได้ค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ หนูเพิ่งอายุ19 ส่วนแม่หนูก็อายุมากแล้ว
พวกเราเลยไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมาย ตอนถามพนักงานก็ไม่กล้าถามเยอะเพราะโดนชักสีหน้าใส่ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่