ช่วยแนะนำ Monitor ต่อเพิ่มสำหรับ Macbook Air M1 หน่อยครับ

พอดีจะซื้อ macbook air m1 แต่ว่าอยากมีจอ monitor เพิ่มครับ แต่ไม่มีความรู้เลยว่าต้องใช้ สเปก แบบไหนถึงจะพอดีกับ mac air 
แล้วปกตินิยมยี่ห้อไหนกัน คนที่เคยใช้มีแนะนำยี่ห้อไหนไหมครับ แชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เราไม่มีความรู้เรื่องจอ/เทคนิคไรมากนะคะ แต่เราว่าจอที่ต่อออกไปต้องมีความละเอียด/Resolution เทียบเท่าอ่ะ ซึ่งพวกนี้น่าจะราคาสูงตามคุณภาพค่ะ ตัวเลือกก็ตามสเปคที่คห.1 บอกเลยค่ะ

ขอเล่าจากที่ลองเองนะคะ ล่าสุดเพิ่งซื้อ MacBook Air M1 (2560 x 1600) มาเหมือนกันค่ะ เอามาทำงานกราฟฟิกส่วนตัวค่ะ
พอดีที่บ้านมีจอ Dell (1920x1080) อยู่แล้ว ซึ่งปกติใช้ทำงานกับ laptop ทั่วไปได้ดี ไม่มีปัญหา

ซึ่งตั้งใจจะต่อจอนี้เลยซื้อสายต่อ HDMI ของ Apple มาด้วย
ลองเสียบแล้วภาพมันไม่คมชัดเลยค่ะ ถ้าเทียบกับมองที่จอ MacBook นะคะ

เลยคิดว่าไม่เห็นคุ้มเลย อุตสาห์มีจอ Retina คมกริบ ทำไมต้องไปต่อจอที่กลายเป็นเหมือนภาพเบลอ (ขอบต่างๆ ตัวอักษรต่างๆ มันจะไม่คมเท่าค่ะ)
สรุป คืนสาย HDMI Apple ไปแล้วค่ะ ตอนนี้ไม่ได้ใช้จอนอก 😅
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่