ขับ 150cc อยู่ แต่อยากขยับไป 650cc

พอดีผมขับ r15 ปี2016อยู่ครับ เป็นตัวโมเดลเก่า แล้วมีแพลนจะออก cbr650f/650r

เลยอยากสอบถามว่า

1.แรงดึงตอนบิดคันเร่งต่างกันขนาดไหน เพราะผมไม่เคยมีโอกาสได้ลองรถที่มี cc สูง จะได้ระวังมากขึ้นครับ
2.ท่านั่งนี่ต่างกันมากมั้ย เห็นหลายๆคนบอกว่า r15 ก้มกว่า ก้มกว่าเยอะมั้ย
3.ช่วงใช้ความเร็วตั้งแต่120ขึ้นไป แฮนด์ของรถพวกนี้สั่นมั้ย พอดีรถที่ขับอยู่สั่นจนเมื่อยเลยครับ
4.เอามาใช้ในชีวิตประจำวันเหมาะแค่ไหน เช่น ขับไปทำงานประมาณ30กว่าโล ขับออกทริปต่างจังหวัด เป็นต้น
5.ค่าบำรุงรักษาต่อรอบประมาณเท่าไร

ปล.เรื่องค่าน้ำมันผมไม่เกี่ยงครับ แค่อยากทราบรายละเอียดที่ระบุไว้ข้างต้นเท่านั้น จะได้คำนวณว่าแต่ละเดือนจะต้องเผื่อเงินไว้ประมาณเท่าไร
รถที่จะออกเป็นรถมือ2นะครับ เพราะราคาต่างกันพอสมควร เงินเดือนผมประมาณ18000ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามทีนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. ต่างกันแบบเทียบไม่ติด
3. 4 สูบสั่นน้อยกว่าสูบเดียวเยอะอยู่แล้วครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่