จะไปอเมริกาและใช้ชีวิตอยู่โน่น ด้วยเหตุผลดังนี้ ขอคำแนะนำเรื่องต่าง ๆ ครับ

สวัสดีครับ ผมกำลังจะต้องไปอเมริกา ด้วยเหตุผลที่ว่าต้องไป Take care พี่สาวของพ่อ (อา) สมมติชื่อว่า อา A
เนื่องจาก อา A เหมือนจะเป็นโรคซึมเศร้าแล้วที่บ้านค่อนข้างเป็นห่วง เลยจะให้ผมไปอยู่ด้วยครับ อา A เป็นคนไทย แต่งงานกับคนอเมริกัน และอาศัยอยู่ที่อเมริกา รัฐ California แถบ San Francisco ได้ 20-30 ปีแล้ว แต่สามีเค้า (ลุงผม) เสียชีวิตไปได้ประมาณ 4-5 ที่ปีแล้วครับ ปัจจุปัน อา A เลยพักอาศัยคนเดียว

ตัดภาพมาที่ผม...อายุ 25 เรียนจบคณะวิศวะฯ จาก 3 พระจอมปี 2019 หลังจากเรียนจบก็ทำงานได้ประมาณปีครึ่งก็ตัดสินใจลาออก เพราะคิดว่าเจอเส้นทางที่เหมาะและอยากทำมากกว่าคือ สายงานด้าน Programming (Software Engineer) เลยตัดสินใจเรียนต่อทางด้านนี้ครับ (เรียนออนไลน์แบบไม่ได้วุฒินะครับ เน้นผลงาน) ตอนนี้เรียนแบบ Full-time มาได้ 5 เดือนแล้ว และก็กำลังจะหางานใหม่ทำที่ไทย แต่ทางครอบครัวดันอยากให้ไปอยู่เป็นเพื่อนอา A ที่อเมริกาแล้วหางานทำที่โน่นเลยครับ ส่วนตัวผมก็พร้อมไปครับ แต่มีข้อกังวลและคำถามมากมาย
ปล. หลังจากทำงานเก็บประสบการณ์สัก ปี สองปี มี Plan จะเรียนต่อ ป.โท ทางด้านนี้ด้วยครับ

ผมเคยมี Visa USA Type B1/B2 พึ่งหมดอายุไปเดือน Mar, 2020 ครับ (Visa 10 ปี) และกำลังจะทำเรื่องต่อวีซ่าใหม่

คำถามครับ
1. Visa Type นี้อนุญาตให้ผมทำงานที่อเมริกาได้แบบถูกกฎหมายหรือไม่
2. จากข้อที่ 1. ถ้าไม่ ผมควรจะทำอย่างไรเพื่อที่จะทำงานแบบถูกกฎหมายที่ USA ได้
3. ต้องการหางานทำกับบริษัทที่รับเด็กจบใหม่ทางสายงาน Computer จะพอเป็นไปได้ไหมครับ
4. มี Group social ของคนไทยที่อาศัยอยู่ที่โน่นแนะนำไหมครับ แบบวัยทำงาน/วัยเรียน อะไรงี้ครับ

ส่วนตัวหาข้อมูลมาบ้างแล้ว ทางออกที่ดีที่สุดน่าจะเป็น หางานให้ได้ก่อนแล้วค่อยไป แต่ถ้าผมมีเหตุจำเป็นต้องบินไปก่อนจริงๆโดยที่ยังไม่ได้งาน ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่