เรียนต่อป.โทที่โปแลนด์ดีไหม

สวัสดีค่ะ ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ
แพลนจะเรียนต่อป.โทที่โปแลนด์ เน้นไปทาง business ตอนนี้ที่เล็งไว้คือ u of warsaw ค่ะ อยากทราบว่าควรไปดีไหมคะ

ที่จริงได้ทุน 60% ที่ AIT ค่ะ แต่ส่วนตัวไม่อยากเรียนที่ไทยค่ะ และมีช้อยที่โปแลนด์เพราะว่าค่าเทอมและค่ากินอยู่มันพอๆกับจ่าย 40% tuition fee ของ AIT เลยค่ะ และ rank การศึกษาก็กลางๆพอกับมหาลัยในไทย ก็เลยมีความคิดที่ว่าอยากไปที่นั่น อย่างน้อยเราก็ยังถูกบังคับให้ได้ใช้อังกฤษกับการใช้ชีวิตเอาตัวรอดด้วยตัวเอง และก็แพลนจะเรียนภาษาโปลิชด้วย หลังเรียนจบก็จะหาประสบการณ์การทำงานในโปแลนด์ก่อนค่ะ แล้วค่อยแพลนย้ายไปทำที่อื่น

ตอนแรกก็คิดนะคะว่าไปเรียนโปแลนด์มันไม่น่าจะดีเท่าพวกอังกฤษ เยอรมนีบลาๆๆ ค่ะ แต่ค่าเรียน+การแข่งขันค่อนข้างสูง เลยเกรงว่าตัวเองจะไม่ไหวอ่ะค่ะ 😅 และก็อยสกจะเซฟคอสให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่