ลูกหมุนระบายอากาศบนหลังคา ใช้ดีจนต้องบอกต่อ

พอดีได้ซื้ิอทาวน์โฮม​หลังกลางหลังเล็กๆไว้หลังนึงและตามปกติของทาวน์โฮม​ก็ต้องมีต่อเติมครัวทำหลังคาด้านหลังบ้านกันแทบทุกหลัง บ้านผมก็เช่นกัน 

จากเมื่อก่อนบ้านยังไม่ต่อเติมหลังคาด้านหลัง ในบ้านนี้เย็นสบายลมผ่านสบายมาก ทีนี้ปัญหาเกิดเมื่อต่อเติมทำครัวหลังบ้าน หลังต่อเติมเสร็จหลังคาปิดหมด ปรากฎว่าในบ้านนี้ร้อนอบอ้าวมากแทบอยู่ไม่ได้
ต้องเปิดแอร์ทั้งวัน ขอย้ำว่าต้องเปิดแอร์ทั้งวันจริงๆ

ผมเลยหาข้อมูลเกี่ยวกับลูกหมุนระบายอากาศ หาข้อมูลอยู่นานและหาเยอะมาก ส่วนใหญ่ลงความเห็น
ว่าไม่ได้ผลและมีผลเสียกว่าผลดี

ผมเลยหันเหไปศึกษาพัดลมดูอากาศโซล่าเซล แต่หลักๆพัดลมดูอากาศโซล่าเซล​คือยังแพง โทรถามหลายเจ้าราคาเกินงบผมไปเยอะ

ผมเลยกลับมาที่ลูกหมุนระบายอากาศ​เหมือนเดิม และรอบนี้ตัดสินใจซื้อมาติดคิดว่าถ้าไม่ได้ผลค่อยถอดทิ้ง เพราะราคาไม่แพงไม่ถึง2พัน ติดตั้งง่าย มีชุดสำเร็จรูปพร้อมฐานคิดว่าโอกาศน้ำรั่วคงน้อย 

หลังจากติดตั้งเสร็จแค่นั้นแหละ แฟนโอ้โห้เลยครับ
มันหมุนติ้วๆเลย ได้ผลเกิดคาด ลมกลับมาผ่านบ้านอีกครั้ง อากาศในบ้านเย็นลงเห็นๆ แอร์ไม่ต้องเปิดเลยครับ ตอนนี้ก็ผ่านฝนตกหนักๆมาหลายรอบละยังไม่รั่ว มีน้ำกระเซ็นบ้างเล็กน้อยอยู่ในเกณฑ์​รับได้ ระยะยาวต้องดูกันอีกที

สรุปโดยรวมชอบมาก ทั้งแฟนและผม หนังคนละม้วนกันเลยกับข้อมูลที่หามา

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์​กับผู้ที่หาข้อมูลเรื่องลูกหมุนระบายอากาศอยู่ครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่