ตำรวจสืบสวน (investigator) ในหนังฝรั่งต่างจากตำรวจยังไงครับ

เวลาดูหนังฝรั่ง ถ้าเกิดเหตุร้ายจะมีตำรวจที่ไม่ใส่เครื่องแบบ (เห็นเรียกว่านักสืบ investigator) เข้ามาคุมสถานการณ์ ดูใหญ่กว่าพวกตำรวจในเครื่องแบบที่คอยเดินลาดตระเวณ กับมีหน่วยสวาทที่เอาไว้จู่โจม พวกนี้ยศระดับไหนครับ
แต่ถ้าเป็นของไทยเห็นจะใส่เครื่องแบบกันหมด (ยกเว้นหน่วยจู่โจม) มีผู้กำกับ ผู้บังครับการ ผู้บัญชาการมาคุมตามชั้นยศ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
แตกต่างในด้านไหนดี เครื่องแบบหรอ เพราะตำรวจสืบสวนทั้งไทยและเทศ "นอกเครื่องแบบ" กันทั้งนั้น อันนี้โดยรวมทั้งโลกนะครับ
ต่อมา ความแตกต่างด้านการทำงาน
ตำรวจสืบสวนตามภาพยนตร์ต่างๆ อ่ะง่ายดี ก็คือตำรวจนี่แหละครับ ตำรวจสายตรวจบ้านเค้า นอกจากตรวจตราพบปะผู้คนแล้ว
เวลาเกิดเหตุ สายตรวจต้องไปถึงก่อนนะครับ เพื่อ"รักษาที่เกิดเหตุ" ไม่ให้ใครนอกจากผู้เกี่ยวข้องเข้าไป
และถึงเวลานักสืบมาถึงแล้ว... การจะได้เป๋็นตำรวจเนี่ย จะมีแมวมองมาทาบทาม แมวระดับ ผบ.เลย โดยเห็นว่า "หมอนี่หน่วยก้านดี มีทักษะ มาอยู่งานสืบไหม" แทบทุกคนจะตอบ เซอร์เยสเซอร์กันเลย นี่มันคืออีกหนึ่งความก้าวหน้าชัดๆ ได้เวลาฉายแสงแล้วววว
หรือจะมีคนในหน่วยเสนอให้เป็นก็มี เสนอตัวเองก็มี ชั้นเก่งชั้นเจ๋งเป็นนักสืบได้นะฮ้าฟฟฟ
แต่ทว่า ไม่ใช่เป็นนักสืบแล้ว จะสืบได้ทุกคดีนะฮะ...
ตำรวจสืบสวนต่างประเทศ "มักจะ" แบ่งแผนกงานไว้น่ะครับ
เช่น แผนกคดีจราจรเอย (เหมาะสำหรับหน้าใหม่) แผนกคดีโจรกรรมต่างๆ(รถยนต์ ทรัพย์สิน ลักทรัพย์ บลาๆ) แผนกคดีฆาตกรรม ยาเสพติด อื่นๆ ซึ่งจะมีเจ้าหน้าที่ตำรวจสืบสวน"ประจำ"แผนกนั้น ทำงานตามหน้างานที่เราได้รับ จนกว่าคดีจะคลี่คลาย ได้ผลงาน เฮ่ หรือห่วยแตกจนต้องปลดไปทำคดีง่ายๆ เป็นต้น

มาดูตำรวจสืบสวนไทย เอาละ
การจะเป็นตำรวจสืบสวนประเทศไทย นอกจากโดนตาโดนใจผบ.จนเอามาเป็นนักสืบ หรือผู้อื่นเสนอไปหรือเสนอตัวเองไปเป็นนักสืบแล้ว
ก็จะมีบ้างที่แบบ "ก็คนมันขาดง่ะ" ก็เลยจำต้องหาพี่ๆน้องๆในโรงพัก ใครสนใจมาสืบไหม เอาให้ครบตำแหน่งไปก่อน
แล้วประสบการณ์จะสั่งสอนให้เป็นนักสืบไปเอง หุหุ
ตำรวจสืบสวนไทยในสถานีตำรวจนั้น จะแบ่งการทำงานเป็น "ชุดปฏิบัติงาน" ครับ
ชุดนึงมี 5 คน 6 คนแล้วแต่ปริมาณบุคลากร หรือทั้งโรงพักมีชุดเดียวไปเลยก็มี
เงื่อนไขว่า โรงพักคดีเยอะนี่หว่า ตำรวจสืบสวนต้องมีเยอะด้วยดิ่ ตัดทิ้งนะฮะ ใช้ไม่ได้กับที่นี่
และแน่นอนครับ เค้าสืบสวน "ทุกคดี" ที่เกิดหรือจะเกิดในท้องที่เค้า หรือท้องที่ใกล้เคียงต่อเนื่องมาเขตเรา
เพราะฉะนั้นตำรวจสืบสวนไทยชุดๆหนึ่ง หรือคนๆหนึ่ง จะต้องทำได้ทุกคดีที่เกิดขึ้นในท้องที่เลยล่ะครับ
ผิดพลาดยังไง ค่อยว่ากัน ฮ่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่