เดี๋ยวนี้เด็กจบใหม่หางานสายโปรแกรมเมอร์ยากแล้วเหรอครับ ?

พึ่งจบมาใหม่ๆกำลังรอรับปริญญาครับ ตอนนี้ก็เลยหางานทำอยู่ ซึ่งผมก็สมัครไปหลายที่นะครับ น่าจะเกิน 20 ที่ได้แล้ว
ซึ่งมีทั้งตำแหน่ง Web Dev, Font end, Back end, Web design UX/UI, Program analysis, ไปยัน Hardware support
แต่แทบไม่มีที่ไหนติดต่อมาเลย ยิ่งงานที่ผมถนัดคือด้าน Web dev and Design UX/UI ก็ยังหายาก

ความสามารถที่ผมกรอกไปก็ PHP, HTML, CSS, C#, Javs script, SQL และที่ช่ำชองเลยคือการใช้ Laravel Framework

ซึ่งจากที่ผมดูมา บริษัทมักจะรับคนที่มีประสบการณ์อย่างน้อย 1-2 ปี แต่กับเด็กจบใหม่ก็ต้องเกรดเฉลีย 3.00 ขึ้นไป
ส่วนผมเกรดเฉลี่ยก็อยู่ที่ 2.65 และมีประสบการณ์ฝึกงาน 3 เดือน

ผมอยากถามพี่ๆครับว่าในสมัยนี้งานประเภทนี้หายากแล้วเหรอครับ?
และกับเด็กจบใหม่อย่างผมควรทำอย่างไง?
ตอนนี้มี IT Support ติดต่อมา ให้เงินเดือน 15,000 ควรคว้าโอกาศนี้ไว้ก่อนดีไหม และถ้าทำสายนี้อนาคตจะยังไปต่อสาย Programer ได้ไหม?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่