สำหรับคนเป็น hiv ฉีดวัคซีนได้ไหม !!!

โอเคร เราเป็นหนึ่งในคนที่เป็น hiv ครับ
ก็จะทาบอกว่า เราเพิ่งฉีดวัคซีน ซิโนแวค มาไม่กี่วันนี้เอง ทุกอย่างปกติดี ครับยังไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง
สำหรับคนที่มาถามๆกัน ว่าฉีดได้ไหม
เรามีคำตอบมาให้เล็กๆน้อยๆ

นี่เป็นความเห็นของ คุณหมอแพทย์สนามที่เราไปฉีดมานะครับ ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า  hiv จะแบ่ง คนตามกลุ่ม cd4 ดังนั้น

***  เค้าจึงกำหนดไว้ว่าคนที่มี CD4 ไม่ถึง 200
จะไม่ได้ฉีดก่อน เหตุผลหรอ ***

เพราะ ในแง่ร้าย คือ ภูมิในตัวจะไม่สร้างภูมิขึ้น อาจเหมือนฉีดน้ำเปล่าเข้าร่างกาย ในกรณีร้ายที่สุด คุณอาจจะได้รับผลไม่ดีของไวรัสเข้าไปแทน เพราะ Cd4 ต่ำ

โอเคร ดังนั้น สำหรับคนที่มีใบรับรองจากแพทย์โดยตรงแน่นอนได้แน่ หรือ มีประวัติการรักษาในจังหวัดนั้นๆ  แน่นอนว่าฉีดได้แน่นอน

ของเราเราฉีดใน ศูนย์กีฬาจังหวัด ซึ่งดำเนินการโดย รพ ที่เรารักษาอยู่ อันนี้โชคดีมากที่เค้าเช็ค CD4 ให้เราได้ ไม่รู้เค้าทำยังไงเหมือนกันนะ

ตอนที่บอกประวัติเค้าถามว่ามีใบรับรองไหม เรานี่หน้าเสียเพราะเค้าบอกไม่มี

ถือว่าจะเป็นประโยชน์กับคนเป็น hiv ไม่มากก็น้อยครับ

ปล CD4 ของผม 10XX ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่