สอบถามเกี่ยวกับการฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าค่ะ

ปรึกษาเรื่องการฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าหน่อยค่ะ

พอดีเราเคยได้รับวัคซีนพิษสุนัขบ้าเมื่อปี 2559 หลังถูกแมวข่วย ได้ฉีดไป 3 เข็มค่ะ (ฉีดไม่ครบค่ะ ไม่แน่ใจว่าต้องฉีด 4 หรือ 5 เข็ม เพราะตอนนั้นหลังฉีดเข็มที่ 3 ก็แพ้หนักมากค่ะ เลยหยุดฉีดไป)

ต่อมาปี 2561 ถูกกัดอีก ตอนนั้นเข้าใจว่าเมื่อปี 2559 ได้ฉีดครบ หมอเลยให้ฉีดกระตุ้น 2 เข็ม

และเมื่อไม่นานมานี้ ก็ถูกกัดไปกระตุ้นอีกเมื่อ มี.ค.2564

หลังฉีดกระตุ้นไป 10 วัน ถูกแมวกัด และแมวที่กัดเสียชีวิตค่ะ น้องแมวป่วยรักษาคลินิก หมอแจ้งว่าเป็นหัดค่ะ (แต่เราค่อนข้างกังวลอยู่ดี เพราะน้องมีอาการไม่เหมือนโรคหัดเลย ไม่ท้องเสีย ไม่อาเจียน แต่น้องซึมๆ ไม่เดิน ไม่กินเลย)

ไม่ทราบว่าถ้าน้องที่เสียชีวิตมีเชื้อพิษสุนัขบ้า เราจะมีโอกาสติดเชื้อไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview