ระหว่างกู้เต็มแล้วค่อยมาโป๊ะ กับ กู้แค่เท่าที่จำเป็นแล้ววางดาวส่วนนึงแบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

กำลังจะลงมือซื้อบ้านเป็นของตัวเองหลังแรก ลังเลว่าจะเอาแบบไหนดี ตีว่าสามารถกู้ได้เต็มจำนวนไว้ก่อนครับ

แผนแรกคือกู้เต็มจำนวน แล้วนำเงินสดที่เตรียมไว้ดาว นำไปต่อเติมบ้านให้เรียบร้อย แล้วค่อยนำเงินที่เหลือมาโป๊ะทีหลัง

แผนสองคือกู้แค่เท่าที่คำนวณไว้ เอาค่าบ้าน + ค่าต่อเติม ลบกับเงินดาวที่เตรียมไว้ แล้วกู้แค่ยอดที่เหลือ

สอบถามเพิ่มเติมด้วยเลยว่ายิ่งกู้เยอะ % ดอกเบี้ยจะยิ่งน้อยลงด้วยรึเปล่าครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่