มีใครไม่กล้าบอกเงินเดือนจริงๆให้เพื่อนรู้ไหมเพราะกล้วโดนยืม

เช่นเงินเดือน 4 หมื่น แต่บอกว่าได้แค่เดือนละ 2 หมื่น ถ้าบอกตามจริงกลัวเพื่อนเห็นว่าเราน่าจะมีตังเหลือแล้วจะมาเกาะแกะเราอ่ะ 
ในเฟสก็จะไม่โพสอะไรที่มันดูอวด เช่น กินดี อยู่ดี หรือ เที่ยวเก่ง

หมายเหตุ พอดีโดนถามเลยต้องบอกไปค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
คนมีมารยาท  เค้าจะไม่ถามเรื่องเงินเดือนกันหรอก
ก็ตอบทีเล่นที่จริงไปว่า แม่เรายังไม่กล้าถามเลย เธอจ๋า
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่เคยบอกเงินเดือนใครเลย...และไม่มีใครรู้ด้วย
(ภรรยาผมเอง ยังไม่รู้เลยครับ)

จะมียกเว้นแค่ คนที่จ่ายเงินเดือนให้ผม กับตัวผมเอง..
นอกนั้น ไม่มีใครรู้..
ความคิดเห็นที่ 2
สมัยผมไม่ค่อยมีใครบอกกันหรอกถึงจะสนิทแค่ไหนก็ตาม แต่สมัยนี้ผมไม่รู้นะ

ส่วนตัวคิดว่าไม่ควรบอก
ธรรมชาติของมนุษย์ทุกคนล้วนมีความอิจฉา (envy) เป็นเรื่องปกติ
ไม่มีใครอยากเห็นคนอื่นดีกว่าตน

ต้องนึกว่า บอกแล้วมีผลดีผลเสียอย่างไร
ชั่งน้ำหนักถ้า ผลเสีย > ผลดี ก็ไม่ควรบอก
บางทีเราก็ไม่ควรพูดหรือโพสทุกเรื่องที่เราคิดก็ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่