เราจะขึ้นไปสัมภาษณ์งานที่กทม. วันจันทร์ที่จะถึงนี้แล้ว ขอสอบถามสถานการณ์โควิด ของคนที่ทำงานอยู่กทม.ตอนนี้หน่อยค่ะ

สถานการณ์ตอนนี้ เสี่ยงเพิ่มขึ้นไหมคะ หรือลดลงแล้วบ้าง เราฟังในข่าว เหมือนไม่ค่อยออกข่าวเท่าไร ที่เพิ่มขึ้นเขามักจะนำเสนอ แค่กลุ่มเดิมๆ คือนักโทษ และข่าวซ้ำๆกัน กับเรื่องวัคซีน

อยากรู้จากปากคนที่ทำงาน ที่ต้องเดินทางไปเข้าออฟฟิศกันทุกวัน ว่าตอนนี้ เสี่ยงเพิ่มขึ้นไหม หรือลดลง แล้วเขาบังคับให้ฉีดวัคซีนทุกพื้นที่ไหมในกทม.ไหมคะ

เราจบใหม่มาสัก 6-7 เดือนแล้วซึ่งพ่อแม่ก็ไม่อยากให้ขึ้นไปเลยเขาเป็นห่วง แต่เนื่องจากเราจำเป็นต้องขึ้นไปสัมภาษณ์งาน บ.ระแวกสาทร เราไม่อยากเสียโอกาส งานมันอยู่ใกล้ที่พักเก่าที่เช่าทิ้งไว้ และงานก็ค่อนข้างจะตรงกับสายที่จบมา ซึ่งโอกาสตอนนี้ก็หางานยาก นานๆทีจะได้โอกาสดีๆก็อยากคว้าไว้

ขอปรึกษาชาวพันทิปที่ทำงานออฟฟิศระแวกกทม.หน่อยค่ะ ว่าควรขึ้นไปสัมภาษณ์ ดีไหม
หรือ พักก่อน ในช่วงนี้ ดิฉันคิดว่าถ้าพักแล้วก็จะพักยาวเลย อาจจะสัก 1 ปี หรือรอให้สถานการณ์ดีขึ้นมาจริงๆ ถ้าหากไม่ขึ้นไปสัมภาษณ์งานก็ว่าจะหาคอร์สเรียน วนไปที่บ้านและ อ่านหนังสือสอบราชการวนไป สอบจนกว่าจะสอบผ่าน 

แต่ถ้าขึ้นไปได้ปกติ ก็ยังมีความกังวลเล็กน้อย ในการใช้ชีวิตคนเดียว แต่ก็คิดว่าประสบการณ์ยังคงสำคัญเสมอ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่