เศรษฐกิจแบบนี้หาเงินเพิ่มกันยังไงบ้างคะ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยค่ะ เราอายุ20 ปีเป็นนักศึกษาที่ทำงานพาร์ทไทม์ไปด้วย แต่โดนลดวันและชม.ทำงาน รายได้ลดลงแต่ค่าใช้จ่ายเท่าเดิม แต่ละเดือนมีค่าใช้จ่าย 5,000+บาท เพราะผ่อนทรสอยู่ด้วยเลยเยอะ ถ้าไม่ผ่อนทรสก็ใช้แค่เดือนละ2,000+บาท แต่ก่อนทำงานพาร์ทไทม์อย่างเดียวเราไม่ต้องขอเงินพ่อแม่เลยค่ะ พ่อแม่จ่ายแค่ค่าเทอม ค่ากินค่าเดินทางเวลาไปเรียนอย่างเดียว ที่เหลือเราอยู่ได้เพราะเงินเดือนเราล้วนๆ ตอนนี้มันเริ่มไม่พอใช้ เงินที่ได้จากพาร์ทไทม์ไม่พอใช้จ่าย พยายามรัดเข็มขัดไม่จ่ายฟุ่มเฟือยแต่ก็ยังต้องใช้เยอะอยู่ดีอย่างน้อยต้อง 3,000+บาทต่อเดือน ตอนนี้มียืมเงินเพื่อนบ้างทีละ 500บาทเอาแค่กินใช้ประมาน 7-9วัน ไม่อยากอยู่แบบเงินเพื่อนแล้วค่ะ แล้วก็ไม่อยากขอพ่อแม่ด้วยค่ะเพราะตอนนี้พ่อแม่ก็พยายามจุลเจือครอบครัวอยู่ไม่อยากเป็นภาระเพิ่มเพราะที่บ้านฐานะไม่ได้ดีมาก  เศรษฐกิจตอนนี้ก็ไม่ดี ไม่รู้ว่าจะทำอะไรเพื่อหาเงินเพิ่มดี+เงินทุนไม่มี อยากรู้ว่าช่วงนี้แต่ละคนหาเงินเพิ่มกันยังไงบ้างคะ  เผื่อจะเป็นแนวทางให้เราได้ทำต่อค่ะ อยากหาเงินให้ได้เยอะๆค่ะ จะได้เอาเงินมาช่วยเหลือครอบครัวด้วย หรือใครจะจ้างงานเราก็ได้นะคะแต่ขอเป็นงานๆ เช่น คีย์ข้อมูล ตรวจเอกสาร พิมพ์งาน พิสูจน์อักษรหรืองานทำความสะอาดก็ได้ค่ะ เพราะเรามีงานพาร์ทไทม์อยู่ด้วย ไม่อยากให้งานชนกัน ไม่เอางานออนไลน์ที่ ตอบแชท เว็บพนัน ดูยูทูปนะคะ พวกนี้งานโกงเงินหลอกเอาค่าสมัครไม่เอาค่ะ หรือมาชวนเข้าขายของAmwayก็ไม่เอาค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่