ปรึกษาการซื้อคอนโดช่วงโควิด

สวัสดีค่ะ พอดีมีเรื่องปรึกษาเกี่ยวกับการซื้อคอนโดช่วงนี้
ตอนนี้อายุ 25 เป็นพนักงานบริษัทเอกชนเงินเดือน ปัจจุบันคืออยู่บ้านญาติเป็นหลัก แต่เริ่มมีความคิดว่าอยากมีที่อยู่เป็นของตัวเอง
     เบื้องต้นก็มีดูคอนโดมาหลายโครงการเลย และตัดสินใจจองไปที่นึงค่ะ เป็นคอนโดใกล้mrt100 เมตร แต่เป็นโซนจรัญ บางพลัด ราคาที่ลองคิดคร่าวๆว่าถ้ารวมงบตกแต่งไปอีกก็คือ เกือบ3.5ล้านเลย
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
      ลองกู้แบ๊งแล้วได้ 100%  แต่ตอนนี้เกิดความลังเลว่า ซื้อคอนโดย่านนี้ในราคานี้แพงเกินไปไหม คะ

สาเหตุที่ตอนแรกเลือกซื้อช่วงนี้เพราะ
1. คิดว่าอสังหาตอนนี้น่าจะปรับตัวลงมาต่ำ
2.กลัวกฎหมายอนาคตที่จะให้ต่างชาติมากว้านซื้อ ได้อาจทำให้ราคาบ้านคอนโดไปสูงมาก
3. คิดว่าดอกเบี้ยชาวงนี้น่าจะถูก เพราะต่ำกว่า 3% แต่ปดติถ้าไม่ใช่โควิด ดอกเบี้ยก็ต่ำแบบนี้อยู่แล้วไหม??

ขอความเห็นผู้รู้ทุกท่านหรือคนที่มีประสปการณ์ในการซื้อคอนโดหน่อยค่ะ หรือเราควรรออีกสัก3-4ปีแล้วระหว่างนี้ไปหาเช่าคอนโดอยู่ก่อน แล้วอนาคตอัพไปซื้อบ้าน แต่ตอนนี้คือไม่มีรถและขับรถไม่เป็นค่ะ อาจจะต้องไปฝึก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่