สอบไปแลกเปลี่ยนได้ แต่พ่อแม่ไม่มีเงินส่งทำไงดีคะ :(

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน หนูอายุ 15 ปีแล้วค่ะ กำลังจะขึ้น ม.4 ครั้งหนึ่งตอน ม.3 หนูเคยสอบวัดระดับภาษากับทางโรงเรียน ซึ่งเราสามารถเลือกได้ค่ะว่าเราอยากไปแลกเปลี่ยนไหม ถ้าคะแนนเราถึง คุณครูบอกว่าถ้าคะแนนเราถึงทาง ๆ พี่ ๆ ของโครงการจะติดต่อมาหาเราโดยตรง และแล้ววันนี้เป็นวันที่พี่เขาติดต่อหนูกลับมาพร้อมกับบอกว่าคะแนนหนูถึงสนใจจะไปแลกเปลี่ยนไหม แน่นอนว่าหนูอยากไปเพราะหนูคิดว่ามันจะได้ประสบการณ์หลายอย่าง แล้วยังได้ภาษาเพิ่มขึ้นอีก ถ้าหนูตกลงไปจะได้ไปเรียนในปีการศึกษา 2565 เป็นตอนที่หนูจะขึ้น ม.5 พอดี พี่ ๆ เขาบอกว่าจะคุยกับทางโรงเรียนให้ค่ะ แต่พอมาคุยกับคุณพ่อคุณแม่แล้วท่านบอกว่าราคามันสูงมากเกินไป ไม่มีเงินส่ง ทั้ง ๆ ที่ตอนยังไม่ได้สอบหนูเคยถามท่านว่า "ถ้าติดขอไปได้ไหม" ท่านก็ตอบกลับมาว่า "ถ้าติดยังไงก็ส่งไปแน่ ๆ ขอให้สอบติดก่อนเถอะ" แต่พอหนูสอบติดกลับไม่เป็นแบบนั้น หนูก็รู้นะคะว่าค่าใช้จ่ายมันสูงมาก ๆ จริง ๆ (หนูขอตีไปประมาณ 5 แสนเลยค่ะ)
แต่ผลที่ได้มาจากการไปแลกเปลี่ยนหนูคิดว่ามันคงจะคุ้มเอามาก ๆ เพราะหนูวางแผนไว้แล้วถ้าหนูได้ไปหนูจะหอบความรู้กลับมาให้ได้เยอะ ๆ ให้คุ้มกับที่คุณพ่อคุณแม่ยอมเหนื่อย หนูคิดไว้ว่าหนูจะใช้สกิลภาษาอังกฤษของหนูที่ได้มาหารายได้แน่นอนค่ะ แต่พอสอบติดคุณพ่อคุณแม่กลับไม่ให้ไป ซึ่งหนูเสียใจมาก ๆ ค่ะ ที่สอบติดแล้วไม่ได้ไป... หนูควรทำอย่าไรดีคะ ควรไป หรือหาโครงการใหม่สอบเอา ขอขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำล่วงหน้านะคะ หนูจะนำไปพิจารณาดูค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่