คบกับแฟนมา 3 ปี ทะเลาะทีไร ด่าด้วยคำหยาบกันตลอด

เราคบกับแฟนมา 3 ปีแล้ว แฟนเราเป็นคนอารมร้อน  หงุดหงิดนิดหน่อยคือชักสีหน้า คิ้วขมวด พูดคำไม่ดีด้วยตลอด  ถ้าเป็นเมื่อก่อนเราเป็นคนใจเย็น จะยอมเสมอ ฟังเฉยๆ ฟังเงียบๆ ไม่พูดไม่โต้ตอบ ผลสุดท้ายร้องไห้ 
จนมาพักหลังๆ เราทนไม่ไหว เขาว่ามา เราว่ากลับ  อารมร้อนใส่กันทั้งคู่   แต่ถ้าไม่ทะเลาะกันคู่เราก็รักกันปกติดีเหมือนคู่อื่น  แต่พอเวลาทะเลาะทีไร เรามีความคิดเสมอว่า อยากเลิกว่ะ เหนื่อยแล้วที่ต้องมาทนฟังคำพูดแบบนี้ แค่เรื่องนิดๆ หน่อยๆ ทำไมต้องหงุดหงิดง่ายอะไรขนาดนี้  ถามว่ารักไหม ก็รักอยู่น่ะ 
มันเป็นความคิดที่ว่า ไม่อยากทนแล้ว เขาทำให้เราจากคนที่เป็นคนใจเย็นมากๆ กลายเป็นคนใจร้อนไปด้วย  เวลาเรามีแฟนเราจะไม่ชอบพูดคำว่ากูกับแฟน  ตั้งแต่มีความรักมา มีคนนี้แหละที่ พูดคำว่า กู และคำด่าท้อต่างๆ   แต่ถ้าตัดเรื่องคำพูด อารม ออกไป ถือว่าเขาก็เป็นคนดีระดับนึง

คำถามคือ เราควรทนต่อไปไหม หรือ ควรเลิกไปเลย 

เคยเปิดใจคุยกันแล้วว่า ไม่ชอบแบบนี้ คำพูดแบบนี้ เลิกได้ไหม แต่สุดท้ายเขาก็กลับมาทำทุกที เวลาหงุดหงิด
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. พี่คิดว่า น่าจะเป็นลักษณะเดิมของเค้าค่ะ คือพูดจาหยาบ แบบพ่อขุน อารมณ์ร้อนที่คุณไม่เห็นช่วงแรก น่าจะโปรโมชั่นแล้วค่ะ
2. คุณเริ่มหมดความอดทน จากการที่บอกว่าเคยเป็นคนใจเย็น สุดท้าย คุณก็อารมณ์ร้อนกลับ ไม่นานอาจถึงขั้นลงไม้ลงมือ
3. ทนเพื่ออะไร เผื่อเค้าจะปรับเปลี่ยน นิสัยเดิมๆๆหรือคะ คิดว่าไม่ค่ะ แต่ทนเพราะเขาเป็นคนดี คนดีที่ว่า เช่นอะไรบ้างคะ
4. เปิดใจกันแล้ว น่าจะหลายครั้ง เขาก็เลิกนิสัยแบบนี้ไม่ได้ ใช่ไหมคะ

คำตอบ: ถ้าทนนิสัยการพูดจาหยาบคายตลอดชีวิตได้คุณก็ทนคบต่อไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่