[CR] Everyday look ง่ายๆใน5นาที ด้วย คสอ.ถูกและดี

เดี๋ยวนี้ค้นพบว่าสกิลการแต่งหน้าคือเร็วมากค่ะ ไม่เกิน 5 นาที ก็ออกจากบ้านได้ แถมอายยังชอบเครื่องสำอาง ที่ใช้ง่ายๆ แบบว่าตัวเดียว ใช้แทนได้หลายขั้นตอน ยิ่งถูกและดีด้วย ก็จะดีมาก วันนี้เลยจะมาเม้าเรื่องการแต่งหน้ากันหน่อยค่ะ ว่าอายแต่งหน้ายังไง ทำไมเร็วจัง มาเริ่มกันเลยค่า

ก่อนอื่น อายขอเริ่มเม้าจากตัวนี้ก่อนค่ะ Laneige Neo Cushion Matte คุชชั่นที่อายใช้ค่ะ  ตัวนี้เค้าเป็นคุชชั่นเกาหลี แบรนด์ดัง อายก็สอยตามเพื่อนมา เค้าบอกว่าดี ก็เอาด้วย ตัวนี้ปกปิดรอยดำ รอยแดงได้ดีค่ะ สีไม่ดรอประหว่างวัน ติดทนกลางๆ เบลอรูขุมขนได้ปานกลาง คุมมันได้กลางๆ ถ้าหน้ามันมากแบบอาย ช่วงเย็นก็จะมีหน้ามันหน่อยๆตามปกติค่ะ
ฟินิชให้ผิวสวย ชื่อเค้าแมตท์ แต่ก็ไม่ได้แมตท์มากนะคะ ยังไม่ความฉ่ำๆตามประสาคุชชั่นเกาหลีค่า ลุคที่ได้ก็จะประมาณนี้จ้า  

พอใช้มาซักพัก ก็เจอรีวิวว่าคุชชั่น ลาเนจ เค้ามีความคล้ายกับตัวนี้มากค่ะ Kisaa BB Semi Matte SPF50+ PA++++
ที่เค้าบอกว่าเป็น บีบี เซมิ-แมท เนื้อจะกึ่งแมตท์ ปกปิดบางเบา ช่วยให้สีผิวสม่ำเสมอ แถมมีส่วนผสมจากสารสกัดกุหลาบ มีสารแอนตี้ออกซิแดนท์            ช่วยให้ผิวกระจ่างใส กันแดด SPF50+ PA++++ ช่วยให้ผิวสวยเปล่งปลั่ง กับเทคโนโลยี “Neosticker” ช่วยเคลือบผิว กระจ่างแสงเฉพาะของทางแบรนด์จ้า บอกต่อกันจากรีวิว อายไม่เชื่อหรอก ต้องลองเองค่ะ  ก็เลยซื้อมาลองซะหน่อย ตามเซเว่นนั่นแหละ ราคาสี่สิบกว่าบาท ลองได้ ไม่เสียดายตังค์ค่ะ

เปรียบเทียบกัน ลาเนจ กับ คิซ่า พบว่า
Laneige : ตลับใช้ง่าย มีพัฟ อันนี้ต้องให้ ก็ตามราคาเนอะ
เนื้อบางเบา เกลี่ยง่าย สว่าง กระจ่างใส ติดชมพูนิดนึง อายใช้แล้ว หน้าจะขาวหน่อย ระหว่างวันคุมมันได้ปานกลาง เย็นๆจะมันหน่อยตามจมูก คาง และ หน้าผากค่ะ ในส่วนของความกันน้ำ กันเหงื่อ ทดลองด้วยการฉีดน้ำแร่ ปรากฎว่าจะหลุดเล็กน้อย แต่ไม่เป็นคราบค่ะ

Kisaa : เนื้อจากบางเบากว่าลาเลจนะคะ ออกไปทางน้ำๆ ลื่นๆ เกลี่ยง่ายกว่า แต่ปกปิดได้ดีกว่า
 สีออกโทนเหลืองนิดนึง อายว่าเข้ากับผิวคนไทยได้ดีสุดๆ แต่ถ้าเพื่อนๆขาวมาก อาจจะลงเบามือนิดนึงค่ะ ความที่เนื้อน้ำ ก็เลยเกลี่ยง่าย                       นิดเดียวเกลี่ยได้ทั่วเลย ไม่เป็นคราบ คุมมันได้ดีกว่าเล็กน้อยและแมตท์กว่า ส่วนความกันน้ำ กันเหงื่อ เค้าทำได้ดีค่ะ ลองฉีดน้ำแร่ลงไป                     สรุป ไม่หลุดเลย น้ำไม่เกาะผิวด้วย รู้ใจคนไทยจริงค่ะ
 อายว่าความเหมือนกันของ2ตัวนี้ ก็คือ ฟินนิชที่เป็นเซมิ-แมทค่ะ คือเป็นความแมทที่ผิวยังดูโกลว์นิดๆ ผิวเลยดูสุขภาพดี
 ไม่แห้ง ไม่แครก และความติดทนก็ใกล้เคียงกันมาก ให้ผิวสวย เรียบเนียน ดูเปล่งปลั่งดีค่ะ

และในเมื่อ น้องคล้ายกันมาก วันนี้อายเลยขอใช้น้องคิซ่าแต่งลุค 5นาทีของอายหน่อยนะคะ
เนื้อเค้าเป็นน้ำๆหน่อย เกลี่ยง่าย ให้ผิวเรียบเนียนประมาณนี้ค่ะ หลังจากลงบีบีแล้ว เพื่อนๆจะลงแป้งฝุ่นเบาๆทับก็ได้นะคะ หรือไม่ลงก็ได้
เพราะผิวไม่ได้เงามากขนาดนั้นค่ะ

จากนั้น อายก็จะแต่งหน้าต่อด้วยขั้นตอนง่ายๆด้วยเครื่องสำอาง ถูกและดีเกือบทุกตัวเลยค่ะ

Kisaa BB Semi Matte SPF50+ PA++++
   เริ่มจากตัวนี้ที่บอกไปตอนต้นค่ะ ถ้าไม่ใช้รองพื้นหรือคุชชั่น แนะนำให้ลองบีบีตัวนี้ค่ะ อายว่าถูกจริตผิวสาวไทยจริงๆ
 เพราะเป็นเนื้อกึ่งแมตท์ อากาศร้อนๆแบบบ้านเราใช้ดีค่ะ คือไม่แห้งจนผิวดูกร้าน และไม่ฉ่ำจนหน้ามัน ผิวสวย แถมมีกันแดด SPF50+ PA+++              ตัวเดียวไม่ต้องลงกันแดด ประหยัดเวลาตามสูตรอายเลยค่ะ

Srichand Bare to Perfect Translucent Powder
   แป้งฝุ่นโปร่งแสงของศรีจันทร์ค่ะ ตัวนี้ช่วยให้ผิว เรียบเนียน กระจ่างใส คุมมันได้ดี ไม่ทำให้สีรองพื้นเปลี่ยนค่ะ
   ถ้าใครผิวมัน แนะนำเลยนะคะ ลงแป้งฝุ่นเบาๆทั่วหน้าต่อจากบีบีได้เลย ส่วนใครผิวผสม หรือผิวแห้ง ไม่ต้องลงแป้งก็ได้ค่ะ

Cute Press Power Pink Day to Night Palette
   นี่ก็อีกตัว ที่พาเลทที่ตลับเดียวจบ เพราะตัวนี้เค้ามีทั้ง ตา แก้ม และไฮไลท์ค่ะ กระจกบานใหญ่ คุ้มมากกก
  อายเลือกทาตาสีชมพูอ่อนๆ เลยรอยพับเปลือกตามาหน่อยนึง ให้ดวงตาดูสว่างสดใส แถมลงบรัชออนสีชมพูอ่อน ตรงหน้าแก้มเฉียงขึ้นไปหน่อยๆ            ผิวดูชมพู สุขภาพดีค่ะ ตลับนี้แอบบอกว่า เป็นตลับที่ 2 แล้วนะ ใช้ดี คุ้มค่า ชอบมากค่า

Maybelline The Hypercurl Waterproof
    จากนั่น ดัดขนตา ปัดมาสคาร่าได้เลยค่ะ มาสคาร่าตัวนี้ ลดราคาบ่อย ไม่เกินร้อน อาจชอบเช่นกัน
เพราะคุ้มมากกกก ต่อขนตายาว หนา สวย กันน้ำดีสุดๆ แท่งปุ๊กปิ๊กพกง่าย ขาตาไม่ตกระหว่างวันด้วยค่ะ

Mee Eyebrown 6D Slimbrown Auto Eyebrow
    ดินสอเขียนคิ้ว แบบเส้นเล็กกก หัวหมุนแบบออโต้ ไม่ต้องเหลา แท่งเรียวเล็ก เขียนง่าย อายเน้นเขียน กลางคิ้ว ไปถึงหางคิ้ว                                  ส่วนตัวหัว อายจะใช้มาสคาร่าหมาดๆ ปัดหัวคิ้วตั้งๆเอาค่ะ สำหรับดินสอแท่งนี้ อายชอบที่ราคาไม่แพง เขียนง่าย เนื้อดี ไม่นิ่ม ไม่แข็ง ไม่หักง่าย              ติดทน กันน้ำ กันเหงื่อดีด้วยค่ะ

Bobbi Brown Crushed Lip #Cranberry
  ลิปนี่อยู่ในข้อยกเว้นถูกและดีไปก่อนนะคะ เพราะแท่งนี้แฟนอายซื้อให้ค่ะ ลิปของBobbi Brown เนื้อซอฟแมทต์ ไม่แมทต์จนแห้งตกร่อง แต่ก็ไม่ได้ฉ่ำมาก ทาเดี่ยวสวย ทาผสมก็สวยค่ะ ติดทน เม็ดสีแน่น สีนี้ Cranberry เป็นแดงอมส้ม อมน้ำตาล ทาได้บ่อย อายแตะๆข้างในแล้วเม้มๆก็สวยละ

SCLUXE Lip #That's Gold
   ตบท้ายด้วยลิปของน้องปอ Saranya C. บล๊อกเกอร์ที่อายชอบ เค้าออกลิปมาใหม่ แนวสายฝอ ริมฝีปากตุ่ยๆ น่าจุ๊บ
อายเลือกสี That’s Gold มาค่ะ เอามาทาท๊อปกับสีลิปที่มีอยู่แล้วสวยมาก ไม่ว่าเราจะทาลิปสสีอะไร ก็เอากลอสตัวนี้ลองให้วาวๆ ทองๆ สวยม๊ากกกค่ะ 

เสร็จแล้วค่า ก็จะได้ลุคประมาณนี้ ผิวใสๆ ตาแก้มปาก เป็นประกาย ดูสดใส ที่สำคัญแต่งง่ายๆ 5 นาที ออกจากบ้านได้
หวังว่าเพื่อนๆคงจะชอบกันนะคะ วันนี้ไปก่อน ไว้มีอะไรใหม่ๆดีๆ จะมาใหม่นะคะ บ๊ายบายย ^^
ชื่อสินค้า:   คสอ.ถูกและดี
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่