การฉีดวัคซีนป้องกันโควิดต้องฉีดเข้ากล้ามเนื้อใช่ไหม ถ้าถูกฉีดผิดวิธีจะทำให้ประสิทธิภาพลดลงไปแค่ไหน

วัคซีนโควิดนี่คือต้องฉีดเข้ากล้ามเนื้อใช่ไหมครับ บางทีดูข่าวโทรทัศน์เห็นคนฉีดบางคนแทงเข็มเข้าไปตื้นมาก เห็นแล้วแค่ครึ่งนึงของความยาวของเข็ม
แล้วแขนของผู้ถูกฉีดดูแล้วก็มีชั้นไขมันหนาอยู่เหมือนกัน น่าจะเป็นคนรูปร่างท้วมๆ

ถ้าวัคซีนไปไม่ถึงชั้นกล้ามเนื้อแล้วอย่างนี้ประสิทธิภาพของวัคซีนจะได้ผลต่างกันไปแค่ไหนครับ

ดวงไม่ดี ไปเจอพยาบาลฉีดให้เข้าไม่ลึกพอก็จะทำให้ผลของการฉีดแย่ลงไปอีกหรือเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่