อยากทำงานด้านกราฟฟิค เรียนต่อคณะอะไรดีคะ?

สวัสดีค่ะ เราเป็นวัยรุ่นตอนปล๊ายปลาย อายุเกือบจะ 30 แล้ว ที่เพิ่งจะค้นพบตัวเองว่าเราชอบด้านนี้ค่ะ
ชอบการทำภาพ ออกแบบโลโก้ ออกแบบผลิตภัณฑ์ แต่เราเรียนจบ นิเทศศาสตร์ สาขาโฆษณามาค่ะ
พอเริ่มรู้ตัวว่าชอบด้านนี้เลยพยายามฝึกด้วยตัวเองเพิ่ม โดยเรียนผ่านคุณครู Youtube ค่ะ เช่นการใช้โปรแกรมออกแบบต่างๆ

แต่ก็แอบคิดอยู่ว่า ถ้าใน อนาคตเราอยากไปสายนี้จริงๆ จังๆ อาจจะต้องเรียนเพิ่ม เลยอยากถามผู้มีประสบการณ์ หรือผู้ที่ทำงานด้านนี้อยู่ค่ะ
ว่าเราควรไปเรียนเป็นคอร์สๆ ที่เค้าเปิดสอน หรือจะลงเรียนมหาลัยเปิด คณะไหน จริงๆจังๆไปเลยดีคะ หรือแค่ฝึกด้วยตัวเองไปเรื่อยๆคะ
หรือถ้าเรามีความรู้ประมาณนี้ ควรไปทำงานด้านไหน เพื่อให้มีประสบการณ์เพิ่มดีคะ

มือใหม่ในสายนี้มากๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆท่านที่มาให้ข้อมูลค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่