อาการมะเร็งตับ...ระยะสุดท้าย

กระทู้คำถาม
แม่อายุ52 เป็นมะเร็งตับระยะสุดท้าย เราเป็นลูกได้แต่เฝ้ามองทำอะไรไม่ได้เลย    
      เริ่มจากเมื่อประมาณ2ปีที่แล้วแม่ปวดท้องเหมือนปวดประจำเดือนเหมือนมดลูกอักเสบ(แม่บอก)มีอาการท้องผูกลักษณะเป็นเม็ดๆจึงไปหาหมอ
หมอแจ้งว่าเป็นเนื้องอกที่ลำไส้และผลตรวจคือเป็นเนื้อร้ายระยะที่2ได้รับการรักษาคีโมเรื่อยมาจนครบจึงได้เข้าเครื่องตรวจอีกครั้งพบว่ามันลามไปที่ตับขนาดก้อนประมาณ6cm จึงต้องคีโมอีกครั้งและแรงขึ้นจนเวลาผ่านไปถึงคีโมเข็มสุดท้ายเข้าเครื่องอีกปรากฎว่ามันลามเป้นจุดเล็กๆทั่วทั้งตับและไม่มียาตัวไหนรักาาหายหมอบอกหนูว่า แม่เราเป็นมะเร็งตับระยะสุดท้ายหมอไม่มียาตัวไหนรักษาได้แล้วแม่จะอยู่ได้ไม่เกิน6เดือน และรู้ไหมค่ะไอ้โรคร้ายนี่คือมันเปลี่ยนแปลงตัวแม่ได้เร็วมากภายในไปกี่วันมันจะแปลกตาไปเรื่อยๆ ผอมลง ท้องบวม กินไม่ได้ ขาบวม ผอมเหลือแต่หนังหุ้มกระดูก ยาต้มที่ไหนก็ลองมาแล้ว กัญชาก็ลองแล้ว ตอนนี้หมอให้มอฟีนแผ่นมาแปะแก้ปวดช่วยบรรเทาอาการค่ะ
      สุดท้ายหนูอยากจะบอกว่า ชีวิตคนเราเป็นไม่แน่นอนจริงๆจากคนที่เก่งที่แข็งแรงตอนนี้กลับทำอะไรเองไม่ได้เลย ครอบครัวเดียวกัน พี่น้องกัน ผัวเมียกัน ดูแลกันถนอมน้ำใจกันไว้นะค่ะ หนูไม่เคยได้อยู่กับแม่เลยมาทั้งชีวิต พอหนูกำลังจะสบายมีทุกๆอย่างกับต้องมาเจอเรื่องแบบนี้....
      ขอโทษด้วยนะค่ะที่เล่ามายาวเลย แต่หนูมีคำถามที่อยากจะถามทุกๆคนคือ
1.ตอนนี้อาการแม่คือผอมมากผอมสุดๆแต่ท้องแข็งและใหญ่มาก กินอะไรไม่ได้เลยแม้แต่นมกินน้ำได้แบบจิบๆ 
2.อาการขาบวมกดลงไปเนื่อจะบุ๋มไม่เด้งขึ้น
3.อาการสุดท้ายของชีวิตอาการจะเป็นอย่างไร
4.หนูจะทำอะไรได้บ้างตอนนี้ หาหมอก็ไม่ม่อะไรมากนอกจากยาแก้ปวด
หนูควรทำอย่างไรดีค่ะ มีอาหารหรืออะไรแนะนำไหมค่ะ

ปล.หนูกับแม่อยู่คนละจังหวัด หนูจะกลับบ้านได้อาทิตย์ละครั้งยิ่งตอนนี้มีโควิดขึ้นมาอีก คิดแล้วเครียดมากเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่