หาข้อมูลทำงานวิจัย เรื่องการนำเข้าขยะอิเลกทรอนิส์ในประเทศไทย

สวัสดีค่ะ 

ตามหัวข้อเลยค่ะ คือเราไม่ได้จะทำวิจัยเรื่องนี้โดยตรงนะคะ แต่สิ่งที่เราสนใจคือ หลังกระทรวงพานิชย์ประกาศห้ามนำเข้าขยะและชิ้นส่วนอิเลกทรอนิส์
จำนวน 428 รายการ เมื่อปีที่แล้ว (เนื่องจากไทยมีปัญหาการนำเข้าขยะสูงเกิน + ส่วนมากมาจากการขนส่งผิดกฏหมาย + ไม่มีกฏหมายเฉพาะคอยควบคุม)
ดิฉันจึงต้องการข้อมูลเชิงสถิติการนำเข้าขยะอิเลกทรอนิส์ มาใช้เปรียบเทียบ ก่อน-หลัง การออกกฏหมายตัวนี้ค่ะ

คำถามคือ เท่าที่เข้าใจนะคะ คือโดยปกติแล้ว ขยะอิเลกทรอนิส์สามารถเข้ามาสู่อุตสาหกรรมการรีไซเคิลในประเทศได้ ภายใต้ อนุสัญญาบาเซล (Basel Convention) โดยต้องได้รับการยินยอมจากประเทศผู้รับก่อนเสมอ ซึ่งหน่วยงานผู้มีอำนาจ คือ กรมโรงงานอุตสาหากรรม(DIW) แต่เนื่องจากเนื่องจากดิฉันหาข้อมูลไม่ได้เลยอยากทราบว่าพอจะมีหน่วยงานอื่น หรือช่องทางอื่นที่จะสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่