อยากทำIoT ควบคุมผ่านแอพBlynk ควรเริ่มที่ [Arduino U3 + NodeMCU] หรือว่า [WeMos]ดีครับ?

ผมมือใหม่ กำลังเริ่มศึกษา
กำลังเลือกว่าควรซื้ออุปกรณ์ใดมาลองดี

เพราะเห็นเขาบอกว่า Wemosมันคือ arduino ที่มีWifi
แต่ผมกังวลว่า ไม่ค่อยมีtutorialเกี่ยวกับWemosมากนัก
หรือว่าจริงๆแล้ว หนังสือสอนarduino ก็สามารถนำมาปรับใช้กับWemosได้เช่นกัน

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล.ผมสนใจเรื่องนี้ เพราะอยากสร้างตู้ปลาอัจฉริยะ
ที่สามารถวัดคุณภาพน้ำ,ph และเปลี่ยนน้ำอัตโนมัติได้
สามารถmonitorปลาในตู้ผ่านกล้องได้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview