ผมต้องการรีเซ็ต Registry เป็นค่าเริ่มต้น window10 pro มีวิธีไหนบ้างครับ

คือผมต้องการรีเซ็ต Registry เป็นค่าเริ่มต้น เนื่องจากผมได้เเก้ไขไฟล์ต่างๆๆนาๆใน Registry โดยผมได้ทําการรีเซ็ตวินโดว์ เเต่ไม่ทราบว่าการรีเซ็ตวินโดว์มันสารมารถทําให้ Registry เป็นค่าเริ่มต้นได้รึป่าว? เเล้วมีวิธีไหนในการรีเซ็ต Registry บ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ก่อนจะทำได้ คุณต้อง Backup ไฟล์ registry เดิมๆเอาไว้ก่อน เเล้วจึงไปเเก้ไข registry ในส่วนที่ต้องการ
พอทำไปเเล้วเกิดปัญหา ก็รัน registry ที่ Backup ไว้ มันก็จะ reset เป็นค่าเดิมทั้งหมด
ถ้าไม่ได้ก็ต้องลง windows ใหม่ เเละถ้าชอบเเก้ไข registry ต้อง Backup เดิมๆไว้ก่อน อย่าไปทำเลย มีปัญหามามันเเก้ยาก

หรือไม่ ก็ต้องขอ registry จาก คนที่ใช้เครื่องเดิมๆ ไม่ได้ดัดเเปลงหรือเเก้ไข registry ใดๆ เเละต้องเป็น windows 10 Pro
ให้เค้า Backup เป็นไฟล์ออกมาให้ เเล้วเอาไปรัน restart เครื่อง 1 รอบ เเค่นี้ก็ปกติเเล้วครับ เเต่ถ้าไม่มี ก็ต้อง Windows ใหม่
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่