รบกวนถามเพื่อนๆ แอร์ไฮเออร์ SHU-VNS12 inverter เปิดแล้วพัดลมคอยล์ร้อนหมุนช้า,รอบพัดลมตก

สวัสดีคะ รบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆ smile ที่มีความรู้เกียวกับแอร์นิดนะคะ ใครใช้ air Haier inverter บ้างคะ พอที่ที่บ้านติดตั้ง Air Haier inverter รุ่น SHU-VNS12s inverter 12000 BTU ติดตั้งมายังไม่ถึง 2 อาทิตเลย อาการคือ ติดตั้งใหม่ๆ แรกๆ เปิดแค่ ชั่วโมงกว่าๆ เย็นไวมาก อุณหภูมิในห้องก็ลดลง ตามที่ตั้งไว( ปิดตอนกลางวัน เที่ยงๆบ่ายๆแดดกำลังร้อนๆ ) ช่วงหลังๆมา 2-3 วันมานี้ เปิดแอร์ อุณหภูมิในห้อง ไม่ค่อยลดลงตามที่ตั้งไว้เลยตั้งไว้ 25 องศา (มี เทอร์โมมิเตอร์ วัด อุณหภูมิตัวนอกวัดอีกตัว) เปิดเครื่องใหม่ๆ แรกๆ
เครื่องทำงานปกติดีเย็นไว รอบเครื่องคอยร้อน ฟังๆดูน่าจะทำงานเต็ม 100% ยังไม่ถึง 10 นาที ฟังดูอีกรอบเครื่องคอยร้อง ทำงานรอบลดลง น่าจะถึงรอบตำสุด (แบบนี้อุณหภูมิในห้องไม่ลดลงเลย) ขนาดห้อง กว้าง 3 เมตร ยาว 4.5 เมตร เปิดโหมด Cool 24 - 25 องศา คืออาการแบบนี้เครื่องมันปกติดีไหม!คะ (เข้าใจอยู่นะค่ะว่า inverter จะรักษาอุณหภูมิไว้คงที ตามที่เราตั้งไว บวก ลบ นิดหน่อย ) ติดตั้งตอนใหม่ๆ เครื่องคอมเพรสเซอร์จะทำงานที่รอบสูงตลอดจนได้ อุณหภูมิ ที่ไกล้เคียงตามที่ตั้งไว้ จึงจะค่อยลดรอบลง แต่ตอนนี้ คอมเพรสเซอร์ทำงานรอบสูงๆไม่ถึง 10 นาทีเลย ตัดลดรอบลงมาแล้ว  อุณหภูมิในห้องเลยไม่ได้ ตามที่ตั้งไว้สักที่ แบบนี้ทำไงดีค่ะ มีทางแก้ไขไหมคะเพี้ยนร้อน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่