!!เลี้ยงไก่ เลี้ยงเป็ด แบบปล่อยไปทั่วแล้วอ้างว่าหมาเราไปกัดของเขา แต่ไม่มีหลักฐานและชี้ไม่ได้ว่าหมาตัวไหม ทำไงดี

บ้านเราอยู่อย่างสงบมา 50-60 กว่าปีค่ะ น้ามีหอพักคือยังไม่วุ่นวาย เท่าที่ดินติดกันปล่อยให้คนเช่าค่ะ
มาแรกๆ ก็เสียงดัง ตอกเสา ลงเสา ทั้งปีสร้างไม่เสร็จ จนคนในหอพักบ่น มาช่วงหลังๆ นี้ มีเลี้ยงไก่ค่ะ
เลี้ยงแบบปล่อยไปทั่วเลย วันดีคืนดีมันก็เดินเรื่อยเฉื่อยมาบ้านเรา บางวันก็ไปโผล่ที่หอพัก
บางวันไปไกลว่านั้นอีก บางวันขึ้นไปบนถนนในเขตชุมชนทั้งเล้าเลย รถมอไซค์แถบจะล้มกัน
บ้านเราอยู่แถวหลังสวนอุตสาหกรรม คนเยอะ รถเยอะค่ะ เขาเลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ไม่เกรงใจใคร
ปล่อยเป็ดที่เลี้ยงมาลงบ่อบ้านเรา พอที่บ้านเราไปพูดก็บอกว่าอย่าพูดมาก ไม่ชอบ เดี๋ยวขังก็ได้
แบบนี้แสดงว่าเขาตั้งใจปล่อยมันมาลงบ่อบ้านเราใช่ไหมคะ ไก่ก็หาว่าหมาบ้านเราไปกัดทั้งที่ไปไม่ได้
มีบ่อกั้น มีรั้ว ถ้าจะไปได้คือหน้าบ้านเขา ไม่มีทางทีจะเข้าไปได้ เพราะหมาบ้านเขาคอยกัดหมาบ้านเราอยู่แล้ว
เราก็อยากเห็นซากไก่ อยากรู้ว่าหมาตัวไหนของเราไปกัด เราจะได้รับผิดชอบ 
แล้วที่เขาปล่อยเป็ดลงมาบ่อเรา ไม่กลัวหมาเราไปกัดเหรอ มันดูย้อนแย้ง ปล่อยให้ทั่ว
แล้วมาว่าบ้านเรา หลายครั้งแล้วค่ะ ยิ่งคำว่าอย่าพูดมาก ไม่ชอบคนพูดมาก ไม่อยากมีปัญหา
บ้านเราไม่เคยไปล้ำเส้นเขาเลย แต่เขามาล้ำที่ ล้ำเส้นบ้านเราตลอด ทั้งที่เป็นแค่คนมาเช่า
ไม่ใช่เจ้าของที่ เราทำรั้วกั้น ก็เอาสแลนมาขึงกับรั้วเรา ไปบอกว่าไม่ได้นะ รั้วมันจะพังก็ไม่พอใจ
คืองงกับคนแบบนี้มากๆ ค่ะ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง อยู่แบบสงบๆ มาตลอดตั้งรุ่นทวด ไม่เคยมีปัญหากับใคร
จนมามีคนๆ นี้พร้อมครอบครัวมาเช่าที่ผืนติดกันนี่แหละ เราไม่โอเคเลย เราอยากรู้ว่าในพื้นที่แบบนี้
เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่เป็นฝูงๆ ได้ด้วยเหรอคะ บ้านเขาติดถนนสัญจรเส้นหลักเลย ติดหอพัก ติดบ้านคนอื่นแบบนี้ด้วย
เราว่าไก่กับเป็ดมีเกิน 10-20 ตัวแล้วตอนนี้ วุ่นวายมากไม่รู้จะทำไงดี 
แล้วไก่คือขันทั้งวันทั้งคืน คนที่หอพักออกกะมาก็แบบนอนไม่หลับ เพราะเล้าไก่ติดกับหอพักเลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่