ไม่แน่ใจว่าเป็นต่อมน้ำเหลืองโตรึป่าว

สวัสดีค่ะ ตามหัวข้อเลยนะคะ คือเราไม่แน่ใจว่าจะเป็นต่อมน้ำเหลืองโตรึป่าว เพราะ เรามีก้อนอยู่แถวๆกรามข้างซ้ายวันแรกๆมันจะเจ็บๆเวลาพับคอไปทางนั้นกับเวลาที่ไปคลำๆมัน แล้วเราเป็นมา5-6วันแล้วค่ะ

วันนี้มันมีเพิ่มมาอีกก้อนนึงที่ข้างขวา แล้วคือมันไม่เจ็บเหมือนข้างซ้ายค่ะไม่มีอาการอะไรเลย

แล้วข้างซ้ายเหมือนจะหายแต่ก็ไม่หายสักที

คือกลัวว่ามันจะไม่หาย หรือเป็นโรคร้ายแรง
เราไม่ค่อยอยากจะไปหาหมอเพราะว่าตอนเด็กๆเรามีก้อนแบบข้างขวาค่ะแต่มีทั้งสองข้างเลยแล้วเราก็ชอบจับมันเล่นบ่อยๆ มันไม่เจ็บค่ะ เราเล่นมันบ่อยมากๆ แล้ววันนึงเรากดก้อนนั้นเข้าไปแล้วมันก็หายไปเลยค่ะ
มันบุบลงไปในเหนียงเลยค่ะ

อมยิ้ม42
แสดงความคิดเห็น
Preview