ระหว่าง ม.เอกชน ( เกษมบัณฑิต) กับ ม.รามคำเเหง อันไหนดีกว่ากันคะ

ดีในที่นี้ดราหมายถึงทั้งทางด้าน
1.การเรียนการสอน
2.โอกาสในการทำงาน หรือ การพิจารณาเข้าทำงานค่ะ
เพราะตอนเเรกเราได้ลง ของ ม.เกษมบัณฑิตไว้ค่ะ เเต่หนูทราบว่าค่าเทอมค่อนข้างสูง ( ฐานะทางบ้านค่อนข้างยากจน)เพราะคณะที่หนูลงคือ คณะศิลปศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร (ภาคอินเตอร์) ตอนเเรกก็คิดว่ายืม กยศ ก็น่าจะพอไหว เเต่พอรวมๆหนี้ทั้งหมดเเล้ว เป็นเงินครึ่งล้าน อีกทั้งสายที่ลงเรียนก็มีสิทธิ์ตกงานสูง ( เราเป็นคนไม่ค่อยเก่งภาษาค่ะ เราเรียนวิท - คณิต มา เเต่ใจมันรักทางภาษาเลยเลือกอันนี้ค่ะ)
หนูเลยกลัวว่าถ้าจบมาเเล้วไม่มีงานทำ ก็จะกลายเป็นหนี้หัวโต ลำบากพ่อกับแม่ไปอีก
พอมาตอนนี้เราเริ่มสนใจ ม.รามคำเเหงเพราะว่า ค่าเทอมถูก และจะได้มีเวลาว่าง เพื่อไปทำงานพาสไทม์ได้  หนูสนใจ คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษค่ะ เเต่ไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ เลยอยากถามและขอคำเเนะนำจากทุกคนค่ะ ว่าอันไหนดีและเหมาะสมกับเรา😁
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่